![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjnBu-jS7ZDc3imuZo4gAyd7QauFHZAM3an5qHcy_aGflNmBKQo3fsplQGgg1ICHs4X8EPc3bhr2N4KlkeG4pQ85mSDisA8IPTdqjv_ep6yL7s5bLFGg75vKAX6zFwO50ruXV-I3grg72ueo1AT17ROpA_YdCI5XJg4y7m-x8qnRiijPWUS8dSmuQKK/w440-h640/MV5BNzU2NjQ3YzMtZmI3Yi00MWZhLWE4NTUtNzdiZjZmMDM4NWU.jpg)
Cyst (2020) | C
Director: Tyler Russell
Genres: Comedy | Horror | Sci-Fi
พล็อตก็ง่ายแบบไม่ต้องคิดอะไรมาก แค่หมอคนหนึ่งที่พยายามพิสูจน์เครื่องรักษาซีสต์เพื่อผ่านการประเมิน ทว่าการทดลองเกิดความผิดพลาด เมื่อซีสต์ที่ตั้งใจกำจัดเกิดมีชีวิตเป็นสัตว์ประหลาดขึ้นมาและโตขึ้นจนกลายเป็นก้อนเนื้ออัปลักษณ์ไล่ฆ่าคน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg1QnE2TsATdKLu7mk2xuyPe-pzRnCZoLq3bJ3mQayMpWKKHit-9Z1yOjR0DVDeeDWTluvWpg4Udl3vaj1kUDJQIl0sfkNDUOKIdfzUuZ5Wzg6Nc2YtDtTrHiDTrhUwQi9J_QOgOXIBLEaeE7588-3gfVVTlRGrKdGRZssbstxW6OEeik8m9AvwIjVW/w640-h264/cyst_6.jpg)
แค่ชื่อเรื่องยังชวนยี้ แล้วในหนังจะแหวะแค่ไหน ซึ่งประเด็นนี้อาจแนะนำงดรับประทานอาหารประเภทน้ำหรือของเชื่อมที่มีลักษณะสีขาวหรือเหลืองไปก่อน โดยเฉพาะช่วงแรกที่บีบเป็นน้ำพุกันเลย แต่หลังจากมีตัวประหลาดออกมาก็พอไหวล่นะ
ไม่เชิงเป็นหนังสยองขวัญเพราะตั้งใจเอาตลกซะมากกว่า หลายครั้งที่ความคิดความอ่านตัวละครค่อนข้างเพี้ยนตั้งแต่เล็กน้อยถึงมากที่สุด ความน่าเชื่อหมดไปตั้งแต่แหย่ซีสต์ไม่ต่างกับสิวที่รักษาง่ายๆ หมอหรือพยาบาลมีความเถื่อนอย่างเห็นได้ชัด ซึ่งไม่เข้าใจทำไมถึงมีคนอยากมารักษาคลินิกแบบนี้กัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiGsSUcaPip5dYK4Rj8ylWYBKs5Ajqk7NJLB3T7h2yCJ5MlJ7YVkGnZDxhnsboHXYL_-ez04V_xVQV0R7pUla28sUKyTl3LX18v04d6TuVfeFJ3wtnruUYqY5qU2HNjgLyGnE40hKDPLb7v6P-GPEuvLWovWiZhCjTFigDG3Z9_ri9eN9ElToXdF90W/w640-h292/cyst-1.jpg)
การเล่าเรื่องจะเพี้ยนหน่อย แต่ยอมรับจังหวะบางช่วงสนุกจริง โดยเฉพาะไม้เบื่อไม้เมาระหว่างหมอกับพยาบาลที่ตีกันตั้งแต่ต้นยันท้ายเรื่อง อันที่จริงเหมือนหนังดูเมาหน่อยๆเพราะหาเหตุผลอะไรไม่ได้ แถให้ฟังหน่อยก็ไม่มี ยิ่งตอนกดปุ่มปิดประตูหน้าต่างด้วยบานเหล็กทั้งคลินิกคือไม่เข้าใจจะทำเพื่ออะไร ขังตัวเองไว้กับสัตว์ประหลาด?
สำหรับ Cyst (2020) ไม่มีอะไรใหม่นอกจากความยี้ที่เอาซีสต์มาเป็นสัตว์ประหลาดและดำเนินเรื่องไปตามประสาหนังสยองขวัญยุค 80s - 90s ที่ไม่ได้พลิกแพลงหรือแถไถมากมาย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhQavfBxC86vBQsWe2RQnoS5loNpBBDC3UmmBhubBNVueK1e0ULhPe0XhhgrA1gMEymChw2091jqy1uJ-97PrbI8t8tw2X4GSTER0gvTpqMlBlRJBiMClqYknzfOFhwm26S8F2KFTkqb50jPVoAFMpWyzSYfnuItXpb1f0B279BPzYCe9fweRaV5X7J/w452-h640/MV5BMDEwOTRjZDktMTlkMC00NDhkLWE3ZTYtNjBhMTFjYWMyYTRkXkEyXkFqcGdeQXVyMTUzOTczNzYx._V1_.jpg)