![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhwVR2Fex8JMM7oW3hKQGyZlXU9mIe_i3hCljsxT6_sP34F_b-B2mpqU1-IvPoQj3yxNbUo2YrrZFzOPxw9Sw4JEHfT_cpuYFP6foPpM7zwOjd_pN_3gc1p6i96Db31NCA_s3Eu1zR4lt0/w452-h640/063-%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25B9%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%25AA%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2599-Final-Use.jpg)
ลูกอีสาน (1982)
Director: วิจิตร คุณาวุฒิ
Genres: Drama | History
Grade: S
อันที่จริงไม่กล้าดูเลยด้วยซ้ำ เพราะน่าจะหดหู่และยากลำบากกับสภาพความเป็นอยู่ เนื่องจากอีสานเป็นถิ่นแห้งแล้งอย่างมากของประเทศไทย แต่เอาเข้าจริงกลับตรงกันข้ามโดยสิ้นเชิง คำว่าหดหู่หรือสิ้นหวังเป็นเพียงภาพที่คิดเท่านั้น ขณะที่สภาพจิตใจของผู้อาศัยจริงไม่ได้ย่ำแย่สิ้นหวังขนาดนั้น เพระทุกคนอยู่ด้วยความหวัง แม้ในวันนี้จะลำบาก หากไม่ขี้เกียจทำกินย่อมอยู่ได้แม้พื้นดินแตกระแหง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhO0IVZDOY_gPqIDBqF3pinfqesQnrEQINPxaccv_SKPuEFdG-NFvKTYuiDHdDW6Gj6hBcS_RK5KutS3Tp5i5hHYvoZH3n1G_MxGcDSV3Ddi82-ZVDeVYkyYG2He4DwOWT2iB9z5xm_6Q0/w640-h266/MV5BOGQ2M2U4ZjAtMTQxNC00ZTE4LWI1NjQtNmExZGI3OTY0NmY3XkEyXkFqcGdeQXVyNDQyMDI0MQ%2540%2540._V1_.jpg)
กระนั้นไม่ใช่ทุกคนจะอดทนยอมรับสภาพความเป็นอยู่ได้ทุกคน บางครั้งนอนร้องไห้ระบายความอึดอัดในใจ คนมีครอบครัวจะนึกถึงลูกๆเกี่ยวกับอนาคต อยากให้อยู่สบายไม่ลำบาก แต่ภาพฝันนั้นแทบไม่มีเค้าอยู่เลยสักนิด คนเป็นพ่อเป็นแม่จึงดิ้นรนทำกินเพื่อครอบครัว แต่ปัญหาคือธรรมชาติที่ไม่อำนวยต่อการดำรงอยู่ ฝนไม่ตกก็ทำนาทำสวนไม่ได้ ประทังชีวิตแบบพอมีพอกินเท่าที่หาได้
คนที่ไม่อาจรอหรืออดทนอยู่ต่อก็มี เลือกจะไปอยู่ที่อื่นเพื่อความเจริญที่ดีขึ้น ไม่ต้องนั่งอดยากอดแห้ง ซึ่งการจากไปทำให้เกิดคำถามว่าคนที่อยู่ทำไมไม่เลือกหนทางอื่น ทำไมไม่ย้ายหรือเปลี่ยนไปอยู่ที่ใหม่ที่ดีกว่าเดิม แม้คำตอบที่ได้จะไม่ตรงกับปากเพราะเล่าให้เข้าใจแบบบ้านๆ ไม่มีความพิเศษอะไรนัก แค่เกิดที่ไหนจะเป็นคนของที่นั้น ดังเกิดที่อีสานต้องใช้ชีวิตที่อีสาน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgX8zxCb2-sxxYz-nzWdLqVZv_Q5TnxVGsRLuiDlp3eOLz4oqamXSpnn_hEoXp02MlSUVdsacxbDFfw5Tsf5zLQIxtQWmXjgfXn8_G0vbcBbDfhU_aYSwIeuhK_KnP_0zlqp7OfKweMDu8/w640-h266/MV5BY2FhMDhlNGQtMWU2Zi00Y2Y1LTg4MzgtZjRkNGQxMzUwODMzXkEyXkFqcGdeQXVyNDQyMDI0MQ%2540%2540._V1_.jpg)
เกิดที่ไหนเป็นคนของที่นั้น ภายใต้คำตอบที่ง่ายกลับแฝงนัยยะการใช้ชีวิตที่ลึกซึ้งกับธรรมชาติ ซึ่งคำอธิบายจะสะท้อนออกมาในตอนจบที่ต้องอยู่กับความยากลำบากให้ได้ก่อน หลังจากนั้นความสะดวกสบายจะยังไงไม่ใช่ปัญหาอีกต่อไป เสมือนให้มีภูมิคุ้มกันป้องกันความโหยหาสุขสบายจากสิ่งที่ไม่มี
เดิมเป็นหนังสือนวนิยาย แต่งโดย คำพูน บุญทวี ที่นำประสบการณ์การใช้ชีวิตของตัวเองมาแต่งเป็นเรื่องเป็นราวของคนอีสาน ซึ่งส่วนตัวยังไม่มีโอกาสได้หยิบอ่านหรือสัมผัสมาก่อน กระนั้นการได้เห็นด้วยตาจากหนังเรื่องนี้แสดงถึงความใกล้เคียงและเป็นจริงของวิถีชีวิตของชาวอีสาน ตั้งแต่ขนบธรรมเนียม ประเพณี ศิลปวัฒนธรรม ความเชื่อของผู้คนในสังคม การกินการอยู่ และที่สื่อได้ถึงอารมณ์มากที่สุดคืออุปสรรคจากภัยธรรมชาติ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgX_CxcJQudgDlDMwH2CdKEteEZK_mpT2xE9Tm5S8HD4FvGiXRgfiSjiyKACwINM0Z80H0UFzMUQ6TrbJAyP9MHB0rispXE_INnZ6DyQqicCw-quVf2UBXn47jmW5Wtl3PPyoqd8DrTif4/w640-h266/MV5BYzI5NWJkY2MtNTc2NC00YjUxLTgyMjYtNWM5ZDhlYzU4NTUyXkEyXkFqcGdeQXVyNDQyMDI0MQ%2540%2540._V1_.jpg)
ทุกอย่างดูราบเรียบและเป็นกันเองสูงมาก การจะเพลิดเพลินไปกับหนังย่อมไม่ใช่เรื่องยาก แค่ติดเพียงอย่างเดียวคือเรื่องของภาษาที่ส่วนตัวยังไม่คุ้นชินหรือฟังถนัด ทำให้เข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้างในบางประโยค แต่ดีอย่างที่ความเป็นกันเองสูงทำให้เนื้อเรื่องไม่ยากเกินเข้าใจแต่อย่างใด มิหนำซ้ำยังเป็นเรื่องที่คุ้นเคยกับขนบธรรมเนียมที่ล้วนใกล้ตัว ฉะนั้นอีสานที่ฟังดูเป็นถิ่นห่างไกลหรือแตกต่างนั้นไม่เป็นความจริง จะมีเพียงเรื่องธรรมชาติเท่านั้นที่ไม่เอื้ออำนวยจนดูลำบากยากเข็ญสำหรับคนที่ไม่เคยสัมผัสหรืออยู่อาศัย
สิ่งที่เป็นจุดเด่นคงไม่พ้นการดำเนินชีวิต มีทั้งสุขและทุกข์ปะปนกันไป ทำให้ดูแล้วได้อารมณ์และข้อคิดที่ครบรสครบเครื่อง แต่ส่วนที่เพิ่มความเป็นถิ่นอีสานคือชีวิตความเป็นอยู่ เช่น บริเวณที่เป็นนามีสภาพของดินที่แตกระแหงอย่างเห็นได้ชัด กระนั้นความเป็นคนสู้ชีวิตไม่ได้ท้อถอยแต่อย่างใด ฉากสองเด็กชายวัยน้อยเดินเข้าหากันเพื่อคืนดีทั้งที่ฉากหลังมีแต่ดินที่ร้อนจากแดดและต้นไม้ที่แห้งตาย ฉากนี้ให้ความรู้สึกที่ขัดแย้งไม่น้อย กระนั้นแสดงถึงมิตรภาพในสภาพแวดล้อมที่ย่ำแย่ได้อย่างน่าประทับใจ ดูจบแล้วมองอีสานเป็นสถานที่ที่ไม่เลวร้ายอย่างที่คิด หากใจของคนนั้นอยู่เป็น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgwo_wudJAHjctFtxiakWits4mgT3C3AQq9blnuyOfUKHmqmqf44Uv3_yJIG6BfMIeafr7QBibyatK2TLJHMJGOt9dCCsXxOo-uxtZxDdKjIVAiOeRWuIjqUXmxcFGnC-NbB0pTKW-TkYI/w640-h454/2525%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25B9%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%25AA%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25991.jpg)