![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgY0ZfCHFIYbcXQn8ziWGhRFKp_Q6koTLXNjdFR8HFH_t-RWdbH1kBdh9GHvvZlg49YXp1i9DHES6qjLxDXOyvenumSQ4sYIuv4LpRMOqBpgps8bWCjLtui0ir3T2CTIoZSbu4rcCcLTsg/w414-h640/tumblr_pt6xnpuaIV1tbcweeo1_500.png.jpg)
Dr. Giggles (1992)
ด๊อกเตอร์กิ๊ก ฆ่ารักษาคน
Director: Manny Coto
Genres: Comedy | Drama | Horror | Mystery | Thriller
Grade: C
โดยรวมไม่ต่างกับหนังฆ่าไล่เชือดตามยุค 80s-90s ที่เนื้อหาง่ายและเน้นฆ่าให้โหด ส่วนใครมีความคิดที่สร้างสรรค์ขึ้นหน่อยจะประดิษฐ์ตัวละครให้มีบุคลิกแตกต่างกันออกไป ซึ่งตัวร้ายเรื่องนี้คือหมอนั้นเอง จากหมอที่รักษาคนเปลี่ยนมาเป็นเอาชีวิตคนเสียเอง แต่ฟังแบบนี้ยังดูธรรมดาเพราะสไตล์หมอฆ่าคนไม่ใช่เรื่องแปลกในประเภทสยองขวัญ ยกเว้นคนแสดงเป็นหมอโรคจิตนี่แหละที่สมบทบาทและกวนมาถึงคนดู
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiUc4vUPY70IdTJSjTPHBPbV97yeN2f1XVPsKWxL33MFIOjsF8fnH5x1v_hmhyphenhyphenGJkXY-R1YmNxBj5RyDe7sZvfiKp2I2yc2j7-YcYakByLHL-C16BGcs99V044adMSHF-rlQexuZt8IgiE/w640-h360/dr-giggles-3.jpg)
Larry Drake รับบทเป็น อีแวน เรนแดล หรือหมอโรคจิตที่หนีหลุดออกมาจากโรงพยาบาล สำหรับบทแล้วไม่ถึงกับแปลกหรือซับซ้อน แต่ที่น่าขนลุกคงเป็นบุคลิกที่ไม่รู้แสดงหรือทำจริง(ฮา) ด้วยรูปร่างตัวใหญ่และอ้วนกลมจึงดูพร้อมจับเหยื่อที่หมายตาได้ทันที อีกทั้งยังแสดงท่าทีเอาจริงเอาจังเหมือนหมอรักษาคนไข้ บอกอาการพร้อมรักษาในทันที แน่นอนว่าวิธีการรักษาคือการทำให้หายจากโลก
ต้องขอบคุณความเป็นหมอโรคจิตของ Larry Drake ที่สร้างบุคลิกและท่าทางได้แบบหมอผสมโรคจิตจริงๆ โดยเฉพาะความกวนที่ทำให้สายตาคนอื่นดูน่าหวาดกลัว แต่สำหรับคนดูอย่างเราๆทำเหมือนเล่นมากกว่า จะฆ่าบางทีไม่เอาให้ถึงตายทันที ต้องยืมใช้อุปกรณ์ทางการแพทย์ให้ดูเป็นหมอซะหน่อย จะไม่ใช้อาวุธอย่างขวานหรือมีดที่หาได้ทั่วไป ทำให้ดูไม่รีบร้อนอะไรเลย ต้องวางลีลาใช้เครื่องมือกับบรรยายสรรพคุณไปพลาง เป็นตัวร้ายที่พูดมากจน แต่ลีลาเหลือร้าย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhh0gqdDhiSofVbYKkvHiIaz6UeofBRfkon-W7Tv1s4HgkmbdtBjDk5JHNvRKXpZCpPkWXbw1pz7GDUlLpAwHY20pGKP41otRtWhES6a4tLK11boCGSw1WB7fVHDFCtwhofZNzjfFe8Plo/w640-h360/dr-giggles-1.jpg)
นอกจากตัวร้ายแล้วจะไม่มีเนื้อเรื่องให้น่าติดตามสักเท่าไร ยกเว้นเหยื่อสำคัญอย่าง เจนนิเฟอร์ แคมป์เบลล์ (Holly Marie Combs) ที่มีปัญหาหัวใจผิดปกติ ต้องผ่าตัดเร็วๆนี้ แต่ไม่กล้ารับการรักษาเพราะกลัว ซึ่งสอดคล้องกับปมในอดีตของหมอโรคจิตที่สูญเสียแม่เพราะโรคนี้ จึงเป็นแรงบันดาลใจอยากผ่าตัดเปลี่ยนหัวใจ เนื่องจากในอดีตมีพ่อเป็นหมอเช่นกัน แต่เสียสติเพราะผ่าตัดเปลี่ยนหัวใจไม่สำเร็จสักที ส่งผลทำให้บ้าทั้งพ่อและลูกเพราะต้องการเปลี่ยนใจ
Dr. Giggles คือหนังสยองขวัญที่ยังโหดตอนต้นเท่านั้น หลังจากนั้นไม่ค่อยเห็นเต็มตาถึงใจสักเท่าไร อาศัยมุมกล้องเป็นส่วนใหญ่ แต่ถ้าพูดถึงความร้ายกาจไม่น่าไว้ใจต้องยกนิ้วให้กับแสดงของ Larry Drake เพราะบุคลิกถอดมาตรงกับบทมาก แล้วแบบนี้ใครที่กลัวหมอหรือไม่ชอบหมอก็ยิ่งระแวงเข้าไปใหญ่ แล้วไหนจะตอนท้ายที่หยิบเครื่องมือสารพัดมาใช้จนไม่เหลือความเป็นเครื่องมือแพทย์ ซึ่งใครจะไปคิดว่าเอาเครื่องมือเหล่านั้นจะฆ่าคนได้ กลายเป็นฝันร้ายของคนกลัวหมอเลยทีเดียว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiXmevdaK-pYoNmd8ssavqcdcQajiK2dHRpR6ZRZnZ-mDpbQbnroqmDxyo2bHVW8x2oJIIVXKdTeg8nEk4Z_I3ei1F2XfVPiUzyMImpFzCgP5flOVR_s2_6xxaj4YEGH7F7ZHD_KRJziXE/w422-h640/71kRvUJFE4L._SL1212_.jpg)