![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi91-OVjzlU-3Iz2onuK803xwaAnSJ4-Q7KbeR1vkafWhmYrpQFlUo9SkggRMhMrm0BbnK72P7-9f8kmkgt5yZO_px0BSCKvKDYLAWuJRKsRxKn5CJ-WJ0P9DRiIuxFt8hQIZ11gGAxzAk/w480-h640/AW+poster+1+size+6x8+m+edit.jpg)
2,215 เชื่อ บ้า กล้า ก้าว (2018)
Director: ณฐพล บุญประกอบ
Genres: Documentary
Grade: A
"โครงการก้าวคนละก้าว"ตั้งใจทำเพื่อหาเงินบริจาคมอบแก่โรงพยาบาล 11 แห่งทั่วประเทศไทย เพื่อนำไปต่อยอดซื้ออุปกรณ์รักษาผู้ป่วยหรืออื่นๆต่อไป ประสบความสำเร็จในระยะเวลา 55 วัน เงินบริจาค 1,142 ล้านบาท และระยะทาง 2,215 กิโลเมตร เป็นระยะทางวิ่งจริงที่จับเอาไว้ ซึ่งโครงการมีหัวใจสำคัญคือ"ตูน บอดี้สแลม"ผู้ทำหน้าที่นำวิ่ง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhBikaG0gy3TqETJ389yJjc8zS2Nkrt7PWyam2nAlD3hBDnVglo8ZRtu6fZ6aKSM8YJMl6_yrxUe8oXFMHL5A_tnc8_MQy7WeZqjpx6lAmBdk-3SolHqtdWLlxqBHkLq6SOrrGOH_R87xk/w640-h426/2215-review-002.jpg)
แค่คิดก็บ้าพอแล้วกับการวิ่งจากเบตง จังหวัดยะลา จนถึง อำเภอแม่สาย จังหวัดเชียงราย ของประเทศไทย ซึ่งเป็นระยะทางที่ไกลมหาศาลในการวิ่ง ถ้าบอกปั่นจักรยานหรือนั่งรถยนต์ยังพอเชื่อว่าทำได้แน่นอน แต่กำลังของขาจากกล้ามเนื้อนี่สิจะทำได้ขนาดนั้นจริงหรือ ถึงจะมีหยุดพักเป็นช่วงๆหรือทั้งวัน หากต้องวิ่งติดต่อกันหลายวันหลายสัปดาห์ต้องอดทนขนาดไหน ไม่ใช่แค่สภาพร่างกายที่แย่ ทางด้านจิตใจเองก็อาจเสื่อมถอยด้วยเช่นกัน
จุดเริ่มต้นของสารคดีจะเล่าตรงตามความรู้สึกในตอนแรกเลยว่ายังทำได้ ยังไม่พบปัญหาหรือควมเหนื่อยล้า ทุกอย่างยังสดใสแม้จะเหนื่อยบ้างก็ฟื้นตัวได้รวดเร็ว แต่พอยิ่งวิ่งติดต่อหลายวันและนานขึ้นจะยิ่งพบปัญหา โดยหนึ่งในปัญหาที่เสี่ยงอย่างมากคือสภาพของร่างกายที่เริ่มล้า จะทำยังไงให้วิ่งต่อไปได้อีก ซึ่งความเหนื่อยล้าไม่สามารถแก้ได้ นอกจากประคับประคองให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ เป็นหนทางที่เหน็ดเหนื่อยและทรมาน กระนั้นสภาพจิตใจที่ยังเต็มที่ตลอดเวลาจากผู้คนที่ให้กำลังใจอยู่เสมอ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEisHgbxS6O7437GTt3oKnyo0Cm-GcLBIj56zv8OhTIdv0kpQyTJFZg7PxP8LMWGwkokDcnBQQ2ia0XVhKQY4lrPzJpJQSsPCY1Upay82dusQdAILvzC7JVkZx6mjudf2AveS3JFfcdcUbM/w640-h360/pemzvcfgfGqbDoaNnOC-o.png)
สิ่งที่ชอบคือการเตรียมตัวของทุกคนที่พยายามรักษาตัวเองให้มากที่สุด ไม่รีบไม่เร่งจนเกินไป แม้การเตรียมงานจะไม่เล่าในจุดละเอียดเท่าไรนัก แต่ให้คิดง่ายๆว่าวิ่งระดมเงินบริจาคช่วยโรงพยาบาลแค่นั้นจบ เรื่องการเตรียมงานเป็นอีกเรื่องหนึ่งที่อธิบายไปจะน่าเบื่อไม่เข้ากันเสียเปล่าๆ ฉะนั้นจะเล่าการลงภาคสนามซะส่วนใหญ่ ซึ่งทำให้เห็นภาพผู้คนที่มายื่นรอพร้อมกับสีหน้าและรอยยิ้ม จากตรงนี้ทำให้ยิ่งดูยิ่งตื้นตันและสนุก ที่ว่าเหนื่อยแทบจะไม่ปรากฏให้ชวนท้อเลยสักนิด
เบื้องหน้าเห็นวิ่งไปเรื่อยๆ แต่เบื้องหลังเต็มไปด้วยความเจ็บปวด ต้องประคองกล้ามเนื้อให้ฟื้นตัวในวันถัดไป เป็นสิ่งที่น่าคิดอยู่ไม่น้อยกับชายคนหนึ่งที่วิ่งเพื่อให้ ทั้งที่ตัวเองไม่ได้คิดจะเอาสิ่งไหนตอบแทนพอได้เห็นการเสียสละแบบนี้จึงไม่แปลกที่ใครหลายคนช่วยด้วยความเต็มใจ ทว่าอีกด้านหนึ่งคือถ้าไม่ใช่คนดังมาวิ่งจะได้ผลลัพธ์เช่นนี้หรือไม่ คำถามนี้เกิดขึ้นชั่วขณะ แต่คำตอบจะให้ในลักษณะอย่าไปสนใจในจุดนั้น ให้สนในสิ่งที่เกิดขึ้นก่อนจะดีกว่าไปจับผิดให้หลงประเด็น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhQJLxobsDdac9sgBGZrSPYPFdh4xN2EuF_oIRy2IMx5BfyZ1cyJAK5oUXzwfC8OdmwJris_bNqd06AKCLXVVhmM-xMuGNGTLDk_ACOC2idd6cYyIj0ct4W6sYWEwlPb4zWhZxx1CYP4B0/w640-h360/o_1d7079cq9kb11i8i1nst46dlii7.jpg)
นอกจากเป็นสารคดีที่พูดถึงโครงการระดมทุนเงินบริจาคแล้วยังเป็นชีวประวัติเล็กๆของ ตูน บอดี้สแลม อีกด้วย ซึ่งเข้ากับเหตุผลว่าทำไมต้องทำขนาดนี้ทั้งที่อันตรานอย่างมาก โดยเล่าไปตั้งแต่สมัยวัยเด็กจนปัจจุบันจะพบว่าเป็นเด็กดื้อ กระนั้นในความดื้อเป็นด้านเดียวกับความเชื่อ ถึงสิ่งที่ทำจะเสี่ยงแต่ต้องขอร้องไว้ก่อน แล้วถ้าสำเร็จจะกลายเป็นความเชื่อว่าตัวเองทำได้ ฉะนั้นไม่ได้วิ่งเพื่อคนอื่นอย่างเดียว แต่วิ่งเพื่อตัวเองที่ต้องการชนะอุปสรรคอีกด้วย ทำให้สิ่งนี้กลายเป็นคติให้ใครหลายคนเชื่อว่าต้องทำได้ ต้องไม่แพ้ แม้จะล้มก็ยังลุกใหม่ได้เสมอ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgC5yTv4Fvu84yHu9EyfN9ZZJb1DGpM0rYy8gx6yw9etGHymQZJLgThPkS8bZ_ePNxZzgr8F5gSPpIvSUkHlXL6gX8DSGV-NBSvKsUEf3FvhyuTKPm2K2fV-5B9lsGIdsdAXtjFrKfjYtY/w448-h640/DkNWWv5XcAE52va.jpg)