![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEia87Q7fEDSxaO577zysMzRfHdq9v8M2sOQieDaqp2CvwWNgdxErVjP1QiWO1ujdvCsbYRmte8P6fDDtnBQsbrXkHYgCYXfyfQWX3_8_LAqVRFBIzxo7TMG2_nCpyDXuD65ztCOrR9e5w0/s640/%25EB%25B3%25B5%25EC%2584%25B1%25EA%25B3%25A0%25EC%25A1%25B0.jpg)
My Lucky Stars (1985) | 7 เพชฌฆาตสัญชาติฮ้อ
Director: Sammo Kam-Bo Hung
Genres: Action | Comedy | Crime
Grade: B-
"เฉินหลงมาสคอตเป็นหนูน้อยอาราเล่สู้ฟัดกับคนร้ายด้วยนะเออ"
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi9UK0UWEs2xtSFiCABi8m8brHznmpmYFQFgNReeBbS4pVeBJVR68v-x0giaYUjqArFnyd_4EDtv2wzAkrGVV2QjbmN2huL_puXmNBbBd8yBC4PcuhFDjkklVG-8cRqgAj0wTvBrqPisKU/s640/vlcsnap-2015-02-25-20h39m43s184.png)
เปิดเรื่องมาที่ Jackie Chan และ Biao Yuen ในบทเจ้าหน้าที่ตำรวจที่กำลังตามจับคนร้ายที่สวนสนุก แต่ภารกิจล้มเหลว ทำให้ต้องใช้แผนล่อเหยื่อ ซึ่งนำทีมโดย Sammo Kam-Bo Hung พร้อมกับเพื่อนๆร่วมแก๊ง ได้แก่ Charlie Chin ,Stanley Sui-Fan Fung ,Richard Ng และ Eric Tsang กับภารกิจปลอมตัวเข้าแทรกซึมแก๊งคนร้าย
Jackie Chan มาแค่ต้นเรื่องกับท้ายเรื่องเท่านั้น ไม่มีการปูเรื่องราวทางด้านตำรวจอะไรมากเหมือน Police Story (1985) ที่เน้นการทำงานของตำรวจ ซึ่งเป็นข้อดีไม่ทำให้จำเจกับเรื่องราวเดิมๆ อีกทั้งเป็นการเพิ่มมุมมองอีกด้านหนึ่งที่ไม่ยึดติดกับเจ้าหน้าที่ตำรวจอีกต่อไป ฉะนั้นอย่าได้ตกใจกับดาราขวัญใจที่ปรากฏในฉากเริ่มของหนังจะหายไปในช่วงกลางเรื่อง หากเป็นการส่งไม้ต่อถึงอีกด้านหนึ่งที่ผ่อนคลายจากความซีเรียส ในทางกลับกันสิ่งนี้แทบไม่ต่างกับ Camero ที่คงมีแต่แฟนหนังที่รู้สึกสนุกและชื่นชอบในจุดนี้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiHYO0x5lA3kHWsUOZuArRSwcN0T27RrpaTgWvzAaq_FzeK_GbZf8E1QgEL2D489yQPbt65PYuYo1gqrDxbePK2G7hatoXkd8Tvgk1wccz19nb9_NK3O8JlE_htwVA94hK6yLgMeaSQvB8/s640/myluckystars_8.jpg)
หลังหลุดพ้นความกดดันในช่วงแรกที่เกริ่นการทำงานของเจ้าหน้าที่ตำรวจที่แสนลำบาก ก็ถึงคราวของมุขตลกที่มีทั้งฮามากฮาน้อยปะปนกันไปตามตัวละครที่หลากหลาย โดยมุขเหล่านี้ในความเป็นจริงค่อนข้างรั่วพอสมควร เอาจริงเอาจังไม่ค่อยได้และอาจแป้กสำหรับใครหลายคน ทว่าเต็มไปด้วยสีสันบันเทิงและความแปลกใหม่ที่ไม่น่ารำคาญ ดังนั้นจึงไม่น่าเบื่ออย่างที่คิดกับคนที่เปิดใจกว้างรับความสนุก ขอแค่ดูพอเพลินก็ตอบโจทย์ได้ดีระดับหนึ่งแล้ว
เป็นหนังเรื่องแรกของ Michiko Nishiwaki นักแสดงหญิงชาวญี่ปุ่นที่น่าตาสวยพอประมาณ ส่วนสรีระร่างกายเด่นกว่าทุกคนในเรื่อง ไม่ใช่เซ็กซี่น่าเย้ายวน แต่เป็นกล้ามเนื้อเน้นๆกระชับสัดส่วนไร้ไขมัน แล้วยังโชว์กล้ามจนท่านชายหลายคนยังมีอาย แต่ถ้ามองข้ามสาวแกร่งยังมี Sibelle Hu ในสารวัตรสาวที่มาในชุดนอนบอบบาง ซึ่งฉากนี้แฝงความเซ็กซี่และความฮาจนน่าหมั่นไส้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg6gUX2WaP3eMPvgrTaYouPnOGa1wFu7evQNC-DY1pkjLNaO7bQYjVY_YqtreoT_hpx2-yqR54nPkA0FT5vinqSg7djjaXjoS2vDVZVU6RIEN68N659Rk619tkXtVz6ldQa-wdk_Amn_a8/w640-h320/tumblr_psqv3kBqKj1xg3d7ro2_500.gif)
My Lucky Stars มีตัวละครที่หลากหลายและนักแสดงที่มากหน้าหลายตา ไม่ต้องถามว่าทำไมหน้าตาคุ้นๆเพราะแต่ละคนมารวมที่เรื่องนี้จริงๆ ส่วนบทบาทมากน้อยแล้วแต่กันไป ซึ่งบ้างทีดูมากไปและน้อยไป แต่รวมๆยังลงตัวไม่ถึงกับโดดไปมาจนไม่รู้เรื่อง ซึ่งอันจริงเนื้อเรื่องค่อนข้างสั้นและเข้าใจง่ายยิ่งกว่าง่าย แค่พยามยามยืดวิธีเล่าให้นานมากขึ้นโดยปรุงแต่งให้มีรสชาติหลายมุมมอง ในที่นี่คงไม่พ้นช่วงกลางเรื่องหรือองค์ที่สอง ถ้าสังเกตให้ดีแทบไม่มีสาระอะไรนอกจากเอาฮาคลายเครียดเป็นส่วนใหญ่
หลายอย่างทำมาเพื่อผ่อนคลาย เนื้อเรื่องไม่จริงจังเชิงลึกและไม่ซับซ้อน ทุกอย่างดูง่ายจนน่าแปลกใจอยู่ไม่น้อย เนื่องจากตัวร้ายแทบไม่มีโอกาสได้ปล่อยไม้เด็ดให้สู้กันนานแบบเลือดตกยางออก อารมณ์จึงขาดๆเหมือนจะมันส์แต่ไม่สุด ราวกับไม่ต้องการให้ใครเด่นไปกว่าใคร โดยเฉพะ Jackie Chan ที่มาปล่อยคิวบู๊ในตอนท้ายคนเดียว แต่ไม่ใช่คนที่ทำหน้าที่จบในฉากนี้ ส่วน Sammo Kam-Bo Hung แสดงคิวบู๊เหมือนกัน กระนั้นอย่างที่บอกคือไม่มีใครเด่นเกินหน้าเกินตาใคร กระจายบทกันไปเลยจนได้อารมณ์กลางๆ ไม่มากไม่น้อย แค่รู้สึกไม่พอดีแม้จะสนุกก็ตาม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgmDsGOIu-Xzk74jTUhIHge_xcvwN_ZOYir7z87OOWnUUhbNtaLzPX7B3qQH9JLZOupdOFiQVIkwmARVAYiiMIerehtfJU9d_XLdtgl0qnUJLDTMtR1Y64xfO-hMdkDCky92AJzcQ3f4Q8/s640/5b3bb29a3d799.jpg)