![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgFZxlH59fzRyiSJMLZnGjzNy-aprxMzu7VrbkId3xEML_TIoHmOxQmprNIkluF8jq9S7Dx_95d5hKYrzpaeSYaqZbpEkSjL215wjgFwQaMWHXwLyHoi1OxNw4okrccZCh5s660Au5GizE/s640/vcxidO3Ck4Bu1U5ICdymV2fhqJn.jpg)
Dance of the Dead (2008) | คืนสยองล้างบางซอมบี้
Director: Gregg Bishop
Genres: Comedy | Horror
Grade: C
หนังซอมบี้ขายมุขตลกทำนองเดียวกับ Shaun of the Dead (2004) แต่วิธีเล่นมุขกับบรรยากาศอาจจะดูเก่าไปสักหน่อยเพราะบทเขียนมาตั้งแต่ปี 1998 เพื่อมาล้อเลียนซอมบี้รุ่นเก่า เช่น ตระกูลหนัง of the Dead และอื่นๆที่ดูไปต้องคุ้นตาเรื่องนั้นเรื่องนี้ตามฉากต่างๆ ซึ่งตัวหนังได้รับการคัดเลือกจากผู้กำกับ Sam Raimi ให้แก่ค่าย Ghosthouse Underground
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgC3VW7W1CnlPsJXhvTCFNBXX8iUneiBJ94n5KCCSmY3Z4ColW_4sXebUvfUAiQN7tUymIp0u2Bc7MsATNCb5QoJ1UiuPfSEfSahLxodiJoWfgqq75vhgUHy3ORw03QDfna5lWZH_J7ZBQ/s640/MV5BMTMxNTY4NTE0M15BMl5BanBnXkFtZTcwNzg0NTMwNQ%2540%2540._V1_SX1765_CR0%252C0%252C1765%252C999_AL_.jpg)
ถึงจะมาสายตลกโปกฮาจนได้รับคำชมไม่น้อย แต่ส่วนตัวค่อนข้างไปทางธรรมดาเสียเป็นส่วนใหญ่ อาจเพราะเป็นแนวซอมบี้ดั้งเดิมขาดความสดใหม่จึงมีลูกเล่นที่ไม่มาก อีกทั้งไม่ต่างกับหนังลงแผ่นที่สภาพทุนต่ำ ไม่ว่าจะมุมกล้องหรือองค์ประกอบก็ล้วนจืดชืด ยิ่งมาเมคอัพแต่งหน้าแต่งตาเป็นซอมบี้ยิ่งแล้วใหญ่เพราะดูไม่มีอะไรเลย การจะหาคนที่แต่งหน้าเป็นซอมบี้ที่ดูเข้าทางมีไม่กี่คนเท่านั้น ส่วนที่เหลือเหมือนหลงมากับงานเทศกาลที่ใครๆก็ทำได้
แม้หลายอย่างจะดูเสียยิ่งกว่าเกรดบี แต่การดำเนินเรื่องเป็นไปอย่างมีคุณภาพและคัทล์เกือบตลอดทาง โดยเฉพาะที่มาที่ไปของซอมบี้ที่ตัวหนังไม่มีการพูดถึงเลยสักนิดเดียว มาถึงก็มีซอมบี้พยายามออกจากหลุมศพ ซึ่งคนที่รู้เรื่องมีเพียงชายสัปเหร่อ (James Jarrett) ที่ดูเหมือนจะรู้ว่าจะเกิดอะไรขึ้นและตามเก็บชิ้นส่วนเพื่อไม่ให้เป็นภัยในวันข้างหน้า สำหรับมุมมองที่ได้นั้นไม่ต่างกับตัวละครลับที่บทน้อยแต่เด่นเสียเหลือเกิน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiwDAPTtYK2wFFwLgXXPAKmO6FZmIxu5N7oOBhgtQ55T1CfWm9uUnfZeDDyRCJb1Q8ia7zxAptEYEZUGVI1BaaC41FCV4ipbJzVKwmeFExapKf_h5XX6uKPKh_iReVv6dDSP7_9zumv1Ic/s640/MV5BMTM5ODQ0Njk5MF5BMl5BanBnXkFtZTcwNjg0NTMwNQ%2540%2540._V1_SY1000_CR0%252C0%252C1768%252C1000_AL_.jpg)
ถึงจะไร้ที่มาที่ไปอย่างที่หนังซอมบี้เรื่องอื่นๆมักกล่าวถึงตั้งแต่ต้นเรื่อง กระนั้นยังสามารถโยงให้เห็นตั้งแต่ฉากแรกโดยไม่บอกก็เข้าใจ เนื่องจากเป็นการโยงถึงโรงงานนิวเคลียร์หรือโรงงานอะไรสักอย่าง แม้จะไม่รู้ว่าใช่หรือไม่แค่สื่อเพียงภาพก็เดาไม่ยากว่าสาเหตุเริ่มมาจากไหน ทว่าการดำเนินเรื่องไม่เน้นไปทางนั้นสักเท่าไร จะมาพูดอีกทีเกือบท้ายเรื่องที่ต่างคนต่างคิดว่าสาเหตุมาจากที่นั้น ส่วนที่เหลือจะเน้นการเอาตัวรอดของเด็กวัยรุ่นในคืนที่กำลังมีความสุขกับกิจกรรมงานพรอม (Prom) ซึ่งดูไปดูมาไม่ได้เน้นตัวนี้อีกนั่นแหละ
ตัวหนังจะพูดถึงตัวละครที่ไม่เข้ากิจกรรมงานโรงเรียนหรือมาสายมาไม่ทัน ซึ่งเดาไม่ยากว่ากลุ่มวัยรุ่นกลุ่มนี้ต้องเจอกับอะไรบ้าง โดยจะเน้นไปที่ จิมมี ดันน์ (Jared Kusnitz) เด็กส่งพิซซ่าที่พยายามไปงานให้ทัน แต่ระหว่างทางต้องเจอซอมบี้ที่โผล่จากไหนไม่รู้ แน่นอนว่าตามสูตรหนังซอมบี้ที่ต้องวิ่งต้องไล่กัด ทว่าจะมีสิ่งแปลกๆเกิดขึ้นจนคาดไม่ถึง โดยเฉพาะวิธีปราบซอมบี้ให้ยืนสงบนิ่งด้วยดนตรีร็อคจากกลุ่มนักเรียนที่ไม่มีใครสนใจ (แต่ซอมบี้สน) และอื่นๆที่เอาฮาเป็นส่วนใหญ่
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjeREKx6xUtUpyI-UcXy3PmAw3HI_2e2ajB1DB2NHLleuHbxMcge_vtaGdjDPwOqwKRv_-9VkjbFFbP9tkRRpnX3s_qCUJRc4VbqBJZJVXy1ekx9MsQ_o12KyKU5Y1If-hMyM2zWGps6Ac/s640/dance-of-the-dead-zombie-bathroom-kissing.jpg)
Dance of the Dead เป็นหนังซอมบี้ที่ดูไม่มีอะไร เพราะหลายอย่างผูกเรื่องกันได้ธรรมดาสามัญมาก แต่เมื่อมองลึกๆจะเห็นมุมมองที่ตัวหนังไม่พูดออกมาตรงๆ ไม่ว่าจะเรื่องของอาจารย์ผู้สอน การเปิดรับโอกาสให้คนอื่นได้แสดง และอื่นๆที่คิดว่าสาระไม่น้อย นี่ถ้าไม่ติดหนังดูทุนต่ำไปหน่อยอาจจะได้ฉากที่ดูดีและน่าสนใจมากกว่านี้ ส่วนมุขตลกมีฮาอยู่แล้ว ขอแค่เข้าใจตัวละครกับธรรมเนียมสยองขวัญสักหน่อยก็ช่วยให้ดูสนุกขึ้นแล้ว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEijS7UtAi1_hQzUALdVvoVAJnUteZC8dXxgaSj6CBNRacLqzS29IWsmHopUtXoW3d-S86ZkYJAvzpc2T8oleTtELyV754Z5262Wj1l8ux2n0FoTb66FWcfVWKOLacYFdTKtPzC5qvHiHEs/w447-h640/Dance-of-the-Dead.jpg)