![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjpjRoGw1fBZjSye3aTGS6vdCTB4ZtgTzUMoan_ju7avLhfLfteqMUwQybRnoZYfWbuOhZXk0mnp7O_qGUBZn2xKP8eSR0v_RpweJBPXlU-QHglXFPLR1YvEnFphhndA7JCnZ_jkQNtyCbqvjGA1GE_hvf8eGSnBOKRu4txslye58kSc4ypKsCxOnLB/w432-h640/Kate-2021-%E0%B9%80%E0%B8%84%E0%B8%97.jpg)
Kate (2021) | เคท | C+
Director: Cedric Nicolas-Troyan
Genres: Action | Adventure | Crime | Drama | Thriller
มีความน่าสนใจหลายอย่างที่ทำให้อยากดู แต่พอได้สัมผัสกลายเป็นรสชาติเดิมๆ มีความอร่อยระดับหนึ่งและจืดพอสมควร ไม่กลมกล่อมชวนให้ชิมซ้ำ ซึ่งน่าเสียดายจากภาพรวมของหนังที่มีวัตถุดิบเหลือเฟือให้ใช้ แต่พอไม่ใช้หรือใช้ไม่ทั่วถึงจะมีสภาพไม่ต่างกับหนังแอ็คชั่นที่ลอกหนังเรื่องอื่นที่มาแนวๆนี้ซะส่วนใหญ่
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhyK6kIFYaQyosvP5cNfc4PDf45FQeKFuda6mT6Se-w47WKaT1jDN_0RHZzwCc8HDYi54dvYOVfcIZQ56mZgJEeK1gYCJvbsY-wM4RKziorRheFz8rpR-pqjEDJY9YWcD1wr_cYXvyUwhA_VCYTKzfbm_Np_kKZFgu6RS7adHbPY3X_1V6JPNeVl1fT/w640-h266/tumblr_3a41c51ad03869f55e3d4ba97c50dd5e_5c485ab4_1280.png)
การให้นักแสดง Mary Elizabeth Winstead มารับบทนักฆ่ากลับชวนให้คิดถึงตอนแสดงใน Birds of Prey: and the Fantabulous Emancipation of one Harley Quinn (2020) ที่เผอิญเป็นนักฆ่าเหมือนกัน แม้คาแรคเตอร์จะต่างกัน แต่อดให้คิดถึงความนิ่งกับคิวบู๊ที่ตะหงิดใจว่ามาจากเรื่องเดียวกันไหม
ในด้านการแสดงของนักแสดง Mary Elizabeth Winstead ไม่ใช่ปัญหาเพราะผ่านหนังที่ใช้ทักษะมาสมควร จะเพิ่มเข้ามาคือคิวบู๊กับการทำให้ตัวเองเป็นผู้หญิงแกร่งที่ดูแล้วสมกันดี ส่วนความน่ารักสดใสยกให้นักแสดง Miku Patricia Martineau ที่ห้าวแค่ไหนก็ยิ่งน่ารักแค่นั้น แต่ที่เสียดายคือนักแสดง Jun Kunimura ที่มาดนิ่งจนหนังแทบไม่เล่าถึงความเกรงขามเท่าที่ควร ในมุมมองของการเป็นหัวหน้าใหญ่ที่มีอายุผ่านประสบการณ์จึงไม่เข้ากัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh4O_zKEIKb2RCdA0G3lVNbeMIjnBpFvoROscId8F61PVpQSETdm_nGarOnvsrANWVci7bwQARaoA_NYFwHWhYjT9NZhRMq58QDyumzjaZrco9-9nxRFt17F0rYhaaA8ZdDyASvNyY4aSz34xXwVYPvSa6tV7w5mVQ5q9-Ixo1VTN7RWbQ_bQWLaa95/w640-h272/Kate-scaled.jpg)
อยากให้เสริมเรื่องฉากต่อสู้ที่น่าจะมีทีเด็ดให้น่าจดจำ เพราะโดยรวมแอ็คชั่นมากหลายฉากก็ไม่มีฉากไหนที่เข้าถึงอารมณ์ จะว่ามันส์ก็มันส์ จะว่าสนุกก็สนุก แต่ไม่ถึงความพีคหรือคงเอกลักษณ์ว่านี่มาจากหนัง Kate (2021) ที่มีฉากนี้ฉากนั้นนะ มีเพียงฉากเดียวที่สัมผัสได้ถึงความสนุกที่จำได้คือฉากขับรถหนีที่วิ่งท่ามกลางแสงไฟตอนกลางคืน ซึ่งฉากนี้สะดุดตาเรื่องแสงสีอย่างมาก
เอกลักษณ์ของหนังคือความตึงเครียดที่อยู่ภายใต้แสงไฟนีออน บรรยากาศจึงดูสลัวน่ากังวลคล้ายมีปมซ่อนอยู่ ซึ่งสอดคล้องกับบทสรุปของหนังที่ต้องการความซับซ้อนและความสับสน ทว่าไม่อาจประคับประคองได้สม่ำเสมอ ทำให้เบาโหวงเหวงและง่ายดาย ข้อเปรียบเทียบที่เห็นชัดคือความน่าเห็นใจตัวละครที่จะตายแหล่มิตายแหล่คล้ายสภาพของหนังที่จะสุดไม่สุด (ถ้าชอบก็อาจจะสุดได้นะ)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjPXS_DT0MXbsHir06TqZ6286KrrABMajG7Ej5DmsRjOJPlNMzQiZUFcVKPY9i6uSp8s7k9KGR6aA6hmQSeU247QaoNoq7two_nZRlzCBxvEbCj1Fa-TRAuE5BBTJBQxHzslODFMAhtqalP8vuqPktsxUYOYgJmah8_iD7yYtpkQ4uvuE1_GWrwNjEE/w482-h640/Utomaru_KATE.jpg)