![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi4xtsVtbaJrbVFHPx8Uk8aJJgVWNGW_QCDISN1cqlewcBBJEQE2N_RT-GtQ1HHJkoGSPnyAtFeYga6lHQYiCPLHPYuxBMT0trA8akJNonw3JFTqSS2CWyDeLE20gO0xTEAwFz4HMvXkzq39HBh2pDMfn6FIU4pbvwFA70cu4z5pqjwxmnCa-W4_Gp_/w426-h640/e87f065dac9e003e0380fa7ca0cd0589.jpg)
Creep (2014) | สยอง | B+
Director: Patrick Brice
Genres: Horror | Thriller
หนังนอกกระแสแนว Found footage ที่มีพล็อตชวนน่าเห็นใจ เมื่อ อาร์รอน (Patrick Brice) ได้รับการว่าจ้างให้มาถ่ายวีดีโอบันทึกชีวิตประจำวันให้กับ โจเซฟ (Mark Duplass) ผู้ซึ่งป่วยเป็นเนื้องอกในสมองและมีเวลาเหลืออยู่บนโลกแค่ 2 เดือน ก่อนจากไปคงจะดีหากลูกๆหรือครอบครัวมาเห็นช่วงชีวิตสุดท้ายของเขาที่อยากใช้ชีวิตร่วมกัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgj8x3l0KRu-GqTVJGQoeO66yu1LjH1Vfpgv9yGCJLzk7A4ejfxb_YoUqRGUBPO9HAKFZSQ-r4EFf7GLz7geXz1kiCC-T5p7vbgf5iE5bI5yAI3S6nY-_djz_kzVPVaxXNhs3dQsjh99TvL3tMeADMXgCLbe9eezl0A0xUSMZAFCY-oBu9Agr9yg5pE/w640-h360/Creep%20(9).png)
แค่พล็อตก็เหมือนหนังดราม่าน้ำตาแตกกับเรื่องราวสุดแสนประทับใจ แต่เดี๋ยวก่อน! ถ้าคุณไม่รู้อะไรเลยเกี่ยวกับหนังเรื่องนี้จะดูได้อรรถรสอย่างมาก เพราะทุกอย่างจะเต็มไปด้วยความรู้สึกทะแม่งตลอดเวลา ไม่ใช่จากการเล่าเรื่องที่ไม่สนุกหรือขาดอารมณ์ หากเป็นตัวละครที่ชวนให้สงสัยในพฤติกรรมที่ยิ่งดูไม่ปกติ
การไม่รู้อะไรเลยเป็นสิ่งที่ดีที่สุด โดยเฉพาะกับหนังเรื่องนี้ที่เหมาะอย่างมากกับคนที่ไม่รู้ดูหนังอะไร หรือคนที่หลงเข้ามาเพียงเพราะคิดว่าหน้าปกน่าสนใจ หรือพล็อตหนังที่น่าจะมีเรื่องราวดีๆ แต่หากรู้อยู่แล้วว่าเกี่ยวกับอะไรหรือเป็นหนังประเภทไหนให้ดูวิธีการเล่าเรื่อง ทุกอย่างจะไตร่ระดับความพีคมากขึ้นเรื่อยๆจากธรรมดาเป็นเซอร์ไพรส์
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhiCrMqzeopdEyFFeV0RMsPPk2gtB9pEN6hnkzwmGPQLGkvkp80AZKpSTs2TVmcydYL8avsld1pJ6TFQqQNK2hvbry4y9SecwkxPsLZzN_35M7L0UBf2Up5KUWqBMR0P-WWuqJU8tLEmYcV5yVPCk1S3F3pp2CoI67RLSwFmn5MMlIzhqjA1z4JANe0/w640-h444/creep.jpg)
สไตล์หนังนอกกระแสทุนต่ำที่เล่นกันเพียง 2 คนแทบทั้งเรื่อง โดยให้ Mark Duplass แสดงนำออกหน้าและตีบทแตกมากที่สุด ซึ่งผิวเผินไม่มีอะไรติดใจเพราะเต็มไปด้วยบทสนาและการหยอกล้อซะส่วนมาก แต่พอยิ่งนานไปยิ่งแสดงด้านที่ลึกลับและน่ากลัว คำพูดแต่ละคำที่เป็นมิตรและน่าไว้ใจเปลี่ยนไปด้วยความหวาดกลัว
อยากให้ใจเย็นและตั้งใจดูให้มากเกี่ยวกับพฤติกรรมตัวละคร เพราะเนื้อแท้แล้วแอบหยอดใช้จิตวิทยาอยู่พอสมควร ทำให้ยิ่งดูยิ่งลุ้นกับตัวละครที่ค่อยๆเผยธาตุแท้ออกมา ซึ่งเอาจริงๆเปิดเผยมาตั้งแต่แรก แค่มองเป็นเรื่องขำขันที่แซวในฐานะคนเพิ่งรู้จัก แต่พอรู้ว่าไม่ใช่แค่เรื่องล้อเลียนยิ่งชวนให้สถานการณ์ตึงเครียดมาทันที อีกทั้งเป็นการสะท้อนการรับงานต่างถิ่นหรือจากคนที่ไม่รู้จักเพียงเพราะให้ค่าตอบแทนสูง ซึ่งอาจแลกมากับความเสี่ยงที่อันตรายมากๆ ฉะนั้นศึกษาให้ดีก่อนรับงานจากคนแปลกหน้า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiONQdC-hmjoAq8JekMQ1B6xizzuqWRQlH3hRW7U29TVB3GTL5eZzXcHVxVKklHsB67NeZFeF6ml7G1gFAatdEJCCDIO3ISQTmW8s-bXYe8e4rh1pGKbYKG0Htt_fdm3f2F7xayQUfR4ehWyny6a7i66qE60CmEWPD-A5YocR_0xapQ2uIB5eFZZ4Hz/w426-h640/c64dbd0d5cc3085e43b731bb9b3bb544.jpg)