![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgaE8QeFR6Z9PsIgVhn0tbViYUozzWyV3Q4jLPSZiIgn9MoXVIRLz4MPP74Sub5PyFxxw8gYQWVpm5InvRWel9k89cI1zQt71SPg4VYKDabvqKPD_bMcdxNMqhw_9SkwDlzK051BnzPyaX3G5UlLYKrWVDHt2u87k1H_g1ujdpqrC2Fg-CpSKd4DsVN3sY/w452-h640/jny.jpg)
Remember Member (2022) | ตามล่า ศพสยอง | C
Director: Eiichirô Hasumi
Genres: Drama | Horror
พล็อตเรื่องวนลูปที่ตายแล้วตายอีก เมื่อถึงเวลาเที่ยงคืนจะตื่นขึ้นมาที่โรงเรียนเพื่อหาชิ้นส่วนของศพที่กระจัดกระจายตามมุมต่างๆ แต่ระหว่างนั้นจะถูกไล่ฆ่าโดย “คนแดง” อย่างโหดเหี้ยม หากทำไม่สำเร็จจะตื่นขึ้นมาในวันเดิมและเป็นเช่นนี้จนกว่าหาชิ้นส่วนของศพครบ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj8iH280OKvhSxfuh27g8liSJCNA8lLgHmVLlMJ5sQsWF04WjKMHDlqxbehNAq9HO6gcPRg6fEKrMG0uRME2qKs-2Y-iOSrlEwwjxUN8jvCbDUcY3i0OOK8A3SHsKBWMhngwq69m-xXLQuraUQCU11SF3CqkYqH4lw4RFoVLVhLTKqeKRdcELYMESF-_no/w640-h268/RememberMemberHorrorMovieReview02.jpg)
มีความน่าสนใจและความเพลียตลอดเวลา แค่จุดเริ่มต้นยังรู้สึกไม่สมเหตุสมผลสักเท่าไรเลย การเลือกคนมาตามหาชิ้นส่วนของศพเพียงเพราะมีบางอย่างคล้ายกัน ซึ่งมีการอธิบายเหตุผลที่เบาบางและไม่ต้องการพูดถึงให้มากความ แค่บอกปมตัวละครยังไม่อยากจะบอกเลย
การคัดเลือกคนมาตามหาชิ้นส่วนของศพด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม สิ่งที่อยากรู้คือเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นเพื่ออะไรและยังไง แน่นอนว่ามีเกริ่นไว้บ้าง แต่ท้ายที่สุดคือไร้มิติในการจับต้นชนปลาย อันที่จริงขยายเรื่องราวและเชื่อมโยงตัวละครให้สัมพันธ์กันน่าจะระทึกและออกมาดีมากกว่านี้ เช่น รู้จักกับศพทางใดทางหนึ่ง หรือมีส่วนเกี่ยวข้องทางตรงหรือทางอ้อม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhGkYLAP5cnLm_RnZ4TwhM3xr5uw_2ttEdZbSpvv4UwmpBXEdktCE7_xs0S8vD8758h5Og-v9cZ67xzeYKJ-iA5a4Bdu3hGYu45p51uHCWLJjfxYZeA-Ww-0lk4wLQTt_9Yk4-E3Smae5hVKTCLmzP86uUEq5zU48ploXbm0DKsswYsw_Qrck1XRvcBcNE/w640-h268/RememberMemberHorrorMovieReview05.jpg)
เมื่อปมและประเด็นสร้างออกมาแบบสุกเอาเผากิน สิ่งที่คาดหวังคือความสยองขวัญที่ทำออกมาถูกใจพอสมควร ความรุนแรงที่เต็มที่เพราะตัวละครเกิดใหม่ได้เรื่อยๆ ทำให้ใครจะตายท่าไหนย่อมเกิดขึ้นได้ อีกทั้งเป็นความสะใจที่แรกเริ่มน่ากลัว แต่พอเข้าใจสถานการณ์จึงเปลี่ยนเป็นความมันส์เสียแทน รวมไปถึงช่วงท้ายที่เสริมความคัลท์ด้วยสัตว์ประหลาดทุนต่ำ แต่น่ากลัวใช่ย่อย
หากเป็นเรื่องความสยองขวัญถือว่าพอใช้ได้ระดับหนึ่ง แต่เรื่องมิติตัวละครคือน่าปวดหัวไม่น้อย ยิ่งความสัมพันธ์ตัวละครที่มีให้แก่กันยิ่งรู้สึกแปลก ไม่รู้มีความจริงใจให้แก่กันมากแค่ไหนเพราะไม่ค่อยมีปมให้พูดถึง ที่ไม่ชอบคือบางฉากทำเป็นดึงเวลาเพราะไม่เล่าในสิ่งใหม่ พยายามใส่อารมณ์จนเวิ่นเว้อแล้วจบอย่างไม่เหลืออะไรให้คิดถึงเลย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj5SWXfhinJNZZi2e6rCpO2kGciun6vkAZbMyj1x6eZbDfS8QvKhbh6BYYmUvNL3Jpb51Xo46XCV5CpXfaWVibfx6o7FrerCb-eZQmxwQg-3HrbQDFwfDDFMuFxqFLwi2jorHBCnPuNXnv_if7qe2NiHo__0kcwEVw_MmWfXm7IAaxYy-fLW1P_eAPXcj8/w432-h640/MV5BMTBhZTFkMGUtY2U5OC00NWU3LWI0NjktNjNkZGYzOGVjYzk5XkEyXkFqcGdeQXVyMTk2OTAzNTI@._V1_.jpg)