![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhiYHnlqCV2oC5b6AveUlTvdt4njs35bzm0U1AID_zoAEZe2ROup-fwKxbWmMzR2LS-Be7dMzezatIUH9pAsUw5p3oRXKQ25lAv1wLp_MbMMk-2wrGPn3ACHSxg_UVBGRsk2gGEkyc7qbsyr6oadJx2amMr8_hD6Qn0_pwHTQMZv_JUt8q6BXRHDuGQk6M/w456-h640/6dv1CKLW0NgtKSFTaKWXGO7HuRI.jpg)
Dr. Lamb (1992) | ฝนตก ฟ้าร้อง คนหอน…เฉือนไม่จำกัด | B-
Director: Danny LeeBilly, Hin-Shing Tang
Genres: Crime | Horror
ขึ้นชื่อเป็นหนังเกรดสามจากฮ่องกงย่อมไม่ธรรมดาอยู่แล้ว แต่ถ้าถามในส่วนเนื้อเรื่องคงตอบได้เพียงว่าเบาหวิว เพราะทั้งเรื่องต้องการแสดงถึงความรุนแรงและเพศอย่างมาก ขณะที่ต้นตอการเป็นฆาตกรถูกเมินเฉยทั้งที่ความจริงมาจากการเลี้ยงดูของคนในครอบครัว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjAEnMrbA7UwQh-ETTXDAUqZuX7gb21oXu_mVYjy6JJ9j0f5NI0mkrRJQ5IhHGJfciTVjjA4zj_fI232Q_5ToSdPlmgRbAKOBADfMm2X94YPHSKvg0M4BdJdF1WfNRN6zkVFrq9F1hNjNz2wq62mL8sq5uR8RR9Kt33qG9SVWSsIIs25JMgogxvus1lydY/w640-h360/drlamb%20(1).png)
ก่อนจะมาเป็นฆาตกรแสนอำมหิตจะเล่าถึงช่วงหนึ่งของชีวิตวัยเด็ก จากที่เห็นคือมีความแตกต่างจากพี่น้องคนอื่น อีกทั้งมีพฤติกรรมอยากรู้อยากเห็นเรื่องเพศจนแอบดูพ่อแม่มีเพศสัมพันธ์ ซึ่งถูกจับได้และโดนต่อว่าอย่างหนักจากแม่ ขณะที่พ่อนั้นจะเมินเฉยและบอกเป็นความสงสัยของเด็ก รวมไปถึงการแกล้งถอดเสื้อผ้าน้องสาวที่เหมือนตักเตือนแต่ละเลย
แม้ปมจะไม่ชัดเจนเพราะเกิดขึ้นในวัยเด็กแค่นั้น แต่เมื่อโตเป็นผู้ใหญ่และพบสังคมมากขึ้นจากการทำงานเป็นพนักงานขับแท็กซี่ สิ่งที่มากระตุ้นพฤติกรรมด้านลบคือผู้หญิงที่น่าเย้ายวนและโอกาสอยากลอง ทำให้บุคลิกที่ปิดกั้นเอาไว้ได้ระบายออกมาและทำซ้ำอีกครั้งจนเกิดข่าวผู้หญิงหายหลายคน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiMKSunERyO2I7OvubKZPpO2Zs0t_lIaKAve2RDelvfgbygt90qrls5Cj88jFCO-7x4KFRvmQtJoKeX51Wot7o8TJH48ACfdl5v4alTAxcBCe-agCl2LkwCgq72SadeVeTeVqsIUFdIcIEAahQnOWvkNFUZ2RuGx4OaUMijdFYfgUA3Jc2RZcCY4Jqc7p8/w640-h360/00003.mpls_snapshot_01.24.30_%5B2022.08.11_20.17.22%5D.jpg)
การเล่าเรื่องจะมีความตรงไปตรงมาเกี่ยวกับสถานการณ์และตัวละครที่มีขาวและดำ รวมถึงตำรวจที่มีความตั้งใจกึ่งเล่น การรับทำคดีที่แสนโหดเหี้ยมจนน่าอึดอัด แต่ยังตลกขำขันอย่างสนุกสนาน ไม่รู้เพราะอยากให้เบาสมองลดความรุนแรง หรือตั้งใจสะท้อนการทำงานที่ไม่ค่อยจริงจัง ด้วยเหตุผลอะไรก็ตามในบางฉากคืองงกับอารมณ์มาก จะสยองขวัญอยู่แล้วยังมาหัวเราะกันอีก คงเป็นตลกร้ายที่กระชากอารมณ์พอควร
เรื่องความรุนแรงจัดหนักพอควร อีกทั้งยังเปลื้องผ้ากันอย่างไม่มีปิดบัง ทำให้ฉากฆาตกรรมชำแหละเฉือนร่างกายยิ่งเหี้ยมโหดเข้าไปอีก แต่ความรุนแรงที่เป็นต้นตอจากครอบครัวมีความรุนแรงมากกว่า แม้ฉากสั้นๆ ที่พ่อแม่พี่น้องต่างเข้ามารุมด่าและทำร้ายร่างกายหลังรู้ความจริงกลายเป็นสิ่งที่สะท้อนให้เห็นว่าต้นเรื่องมาจากไหนก็ตาม สุดท้ายจบเรื่องที่ใครต้องเป็นคนนั้นที่รับผิดชอบ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhNlqkke7cYbCoXaVysGsswWIDXeFsqn-jPVfY5rE0NsuVf1A3b3fjp09FFc2GNQ61d5rMCOuCl5Aviz2YcXFWm3rMCkaNmtcTV60sC6fi5ilv9l2hc4bEZAdRXgU5kQ4L0fJOvuiCPsK7HWBxlyDouTWU6crPAwcI9xjQp0H1EvUQCRoOA1B0gaRhqw0k/w426-h640/qs9pkz5dz7SRXKTBPPTI7DwAYnf.jpg)