![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh7byQzS38HBq1TgdicQyU9W6bl7gNW_QCwTckzG8eVMkbzmvcDmZ_jvc736c8EVPS3E-AyQ9x0s6kKewmvIiFqAZhjRSiejaulfBekIV0nmQy3ZBNs7Jx3V5sbRt5cCylFkzcY-t8ZCAY/s640/MotherofTears.jpg)
Mother of Tears (2007) | นรกยังต้องหลบ
Director: Dario Argento
Genres: Drama | Horror | Thriller
Grade: C-
Suspiria (1977) > Inferno (1980) > Mother of Tears (2007)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgmJgcDvzNjmy4ZqkSHfeCscL5GZdbJ8dZXPRZAS2jM3DDn9MCY7BSVjt9f5HApsOOIRqHbbrOXx-jCvFjQirH0xFw4dg3AQOkqhwkS3rbaDHo95nMhD2IGJqBCNJqRSRN-mb8HvHPXFa4/w640-h271/mot1.jpg)
แม่มดแห่งความโหยหา (Mother of Sighs) > แม่มดแห่งน้ำตา (Mother of Tears) > แม่มดแห่งความมืด (Mother of Darkness)
สถานที่สุดท้ายที่แม่มดยังคงมีชีวิตอยู่คือกรุงโรม เป็นที่อยู่ของแม่มดแห่งน้ำตาที่เคยปรากฏตัวมาแล้วใน Inferno (1980) แม้จะไม่มีการยืนยันที่ชัดเจนว่าใช่จริงๆ แต่ความลึกลับทำให้เป็นตัวละครปริศนาที่มีความใกล้เคียงมากที่สุด อีกทั้งนักแสดง Ania Pieroni คนเดียวกันนี้ยังถูกเล็งตัวให้มาเล่นเรื่องนี้อีกด้วย แต่เจ้าตัวปฏิเสธเพราะเลิกเป็นนักแสดงแล้ว นึกแล้วยังเสียดายที่อุตส่าห์หาจุดเชื่อมโยง กระนั้นต้องถูกปล่อยทิ้งร้างยาวนานจนหลายสิ่งหลายอย่างเปลี่ยนแปลงไปเกือบหมด
สำหรับแม่มดแห่งน้ำตาที่อยู่ที่กรุงโรมนั้นจะมีตัวตนที่ลึกลับพอๆกับภาคก่อนหน้านี้ ซึ่งสังเกตว่าผู้กำกับ Dario Argento ค่อนข้างหวงตัวตนของแม่มดถึงขนาดไม่ยอมให้โผล่ออกมาง่ายๆจนไคล์แม็กซ์ มิหนำซ้ำยังให้ปรากฏตัวไม่กี่นาทีจนเหมือนหนังที่จบง่ายทั้งที่ทำตัวยากมากลีลามาตลอด ส่วนแม่มดในภาคนี้มีบทน้อยเช่นกัน ที่เด่นคือการโชว์เรือนร่างโป๊เปลือยท่ามกลางคนอื่นๆ ทำให้ดูเป็นลัทธิแม่มดผู้ชั่วร้ายที่น่าสนใจ แต่รวมๆรู้สึกธรรมดาเมื่อเทียบกับแม่มดภาคก่อนหน้านี้ที่มีคนเดียว แต่สะพรึงกลัวกว่ามาก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjjthenLnmwq9Y1TgumKffNo2YrhoS8k5duhwY99MS4Ex4ClZKrw3Gnq4LJBSj8aGveXgcKj9WzMEaZ6FYOpfJzjTlzZ5H-VvQMJIiPQscSCaBzcBh4JR77hBGhFZ9HZPXu2g6LBzHz5p0/s640/Mother-of-Tears-The-Third-Mother-2007-7.jpg)
เนื้อเรื่องจะเล่าแบบเรื่อยๆแล้วพยายามใส่อารมณ์ลึกลับ แต่ภาคนี้ความน่าสงสัยมีน้อยมากและแทบไม่มีความลี้ลับใดๆเลย มีเพียงการขุดค้นกล่องโบราณปริศนาที่ส่งให้มาซาร่าห์ แมนดี้ (Asia Argento) ก่อนจะเปิดกล่องแล้วพบว่าของที่อยู่ในนั้นคือที่มาของพลังแม่มดแห่งน้ำตา ซึ่งพลังของแม่มดตนนี้ได้ปรับเปลี่ยนผู้คนในกรุงโรมให้ห้ำหั่นฆ่ากันเอง เกิดการปล้นชิง ทำร้ายผู้คนอย่างบ้าคลั่ง มีเพียงซาร่าห์ที่จะหยุดเรื่องนี้ไว้ได้
สิ่งที่เซอร์ไพรส์คือการไม่ทิ้งเรื่องราวภาคก่อนๆ ยังคงเล่าถึงแม่มดทั้งสามและหยิบจุดเด่นแต่ละภาคมาใช้เพื่อหาจุดเชื่อมโยง ซึ่งบางอย่างดีบางอย่างโม้เกินกว่าเหตุ โดยเฉพาะการขยายเรื่องราวเกี่ยวกับแม่มดที่ไม่ได้มีฝั่งชั่วร้ายเพียงอย่างเดียว นั่นทำให้ตัวละครดูไม่สมจริงเพราะมีพลังที่ตัวเองคาดไม่ถึงขึ้นมาซะดื้อๆ ไม่รู้จะเรียกเป็นการแถดีหรือไม่ ที่แน่ๆคือไม่เข้ากับลักษณะหนังเลยแม้แต่น้อย ยิ่งมีเรื่องของวิญญาณตามช่วยเหลือยิ่งไปกันใหญ่ จะแตกต่างทั้งที่น่าจะให้สอดคล้องกับภาคก่อนด้วยจะดีมาก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjl0qHIfKvadoc0IwpCpvq9TkgcXzZ688D2N0pebAL_pvijpTljq4gFrj9zDFXggxNp6RvNMfT9O5aYs7r9GLmCXsAiMDco1g0SXdVQ7hXJuIZVTGnbjrqBaPAT0oaPUc1kv-TSRPEKjHw/s640/MV5BMmY3Y2RjNzAtYjE1MC00YjE5LWI5MjMtZWE3OWZmN2VmNWE2XkEyXkFqcGdeQXVyNDE5MTU2MDE%2540._V1_.jpg)
ทั้งสามแม่มดเป็นพี่น้องกันและต่างคนต่างอยู่คนละมุมโลก มักหาความสนุกด้วยการทรมานและฆ่าคน ด้วยพลังอำนาจทำให้หลายคนต้องจบชีวิตอย่างน่าอนาถ ซึ่งแต่ละภาคล้วนมีฉากสยองขวัญที่น่ากลัวพอตัวอยู่แล้ว แต่หากพูดถึงภาคที่มีความโหดที่สุด ย่อมเป็นภาคนี้ที่รุนแรงระดับเลือดเนื้อทะลักทะลวงออกมา ผิดกับภาคก่อนๆที่แม้จะรุนแรงแค่ไหนก็ยังไม่โจ่งแจ้งชัดเจนขนาดนี้ ทว่าความโหดนี้เองทำให้เสน่ห์ดั้งเดิมหายไป
ยอมรับว่าผิดหวังพอสมควร เพราะยิ่งดูยิ่งหมดความขลังลงเรื่อยๆ ขณะที่องค์ประกอบศิลป์เริ่มถดถอยไปด้วยเช่นกัน จึงไม่แปลกที่ภาคแรกเป็นหนังขึ้นหิ้งที่ทุกคนพูดถึง ส่วนภาคต่อเป็นเพียงส่วนเกินให้คอหนังสยองขวัญหรือแฟนๆติดตามเท่านั้น สิ่งที่ได้มีเพียงความโหดและรุนแรง จะไปหาความสยองขวัญที่สะพรึงกลัวอย่างภาคแรกหรือภาคสองคงไม่ได้ น่าเสียดายที่เว้นไว้นานหลายปี ทำให้ขาดความต่อเนื่อง ไร้เสน่ห์ความกลัวที่เล่าช้าแต่ส่งผลระยะยาว แต่อย่าน้อยเป็นภาคที่มีเรื่องราวมากที่สุดล่ะนะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjl7pW8HgT_AprDol_BzbvYRA78qtfNilaGubbSzlBTCc2-dT4-W71XjtOroaIPw9nsd6_N88-FpTBNW2RRJban6vXxpbCm_rhlZv6twZCwS0i6zzCoh-WpUez7Lf0IHxQne0DB6V49Ctc/w433-h640/91b97449e12f88094c87d2b0453ba6a5.png)