![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhRSUh1EWOgXTyO8lXm3ck-HG8tSxPoxpizEWbn1xQS874Lh8MiQwUodiAsLN6oc5SQd5vNlAq-TuPcJ-YmluAC8BX1Jq8dH9siIt1OX2XMlr_N40hh-Psa_VJdaiH8ir4GrfcWzTzI30ozfQqzkmzauaTJkNfRc52r_Pq6ElRp_xXEsBTrVApyeTNJf6Y/w424-h640/e1b1d4a340cd0fdb2a80f33f15c5da3d.jpg)
Days of Thunder (1990) | ซิ่งสายฟ้า | C+
Director: Tony Scott
Genres: Action | Drama | Sport
โคล ทริกเกิล (Tom Cruise) ได้รับการคัดเลือกให้มาเป็นคนขับรถเพื่อลงสนามแข่งหวังสร้างชื่อเสียง โดยได้รับการติวเข้มจาก แฮร์รี่ ฮอดจ์ (Robert Duvall) เกี่ยวกับวิธีการต่างๆของการแข่งขัน นอกจากแข่งรถให้ชนะแล้วยังต้องชนะใจของ ดร. แคลร์ (Nicole Kidman) หมอสาวที่เขาตกหลุมรัก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEihABg_a-zQOOB4HOp3Jg8_1hPtR3PNupFOCtAzwhRW2hPJEcAV4iy5ztqJfL86Gv1XSgC02tKcaNqjgccNVK6STNgovXSrvZO4FRFP2KU4BRr7VX6duO1SCx1NLB796zTdkJxDD9XqNr5npUVVSkneqxEuc6ydJGFG2ORzq-nxVhyHQfE_ScYsPqwMFHs/w640-h266/2K9r.gif)
สิ่งที่ได้คือความเร็วและแรงของรถในสนามแข่ง การตัดต่อที่ฉับไวทำให้ฉากดูง่ายกลายเป็นยากและลุ้นเหนื่อยตามกันติดๆ ซึ่งไม่แปลกใจเพราะหนังของผู้กำกับ Tony Scott แต่ละเรื่องมีแต่เร่งเครื่องตลอด น่าเสียดายที่เร่งเร็วและจบเร็วไปหน่อย (โดยส่วนตัวเห็นแข่งรถกันหลายคัน แต่เน้นและให้เก่งแค่สองคัน)
การแข่งขันรถแข่งทำได้น่าตื่นเต้น แต่ที่แอบหนักใจคือการเล่าเรื่องที่ส่งพลังมาน้อย หากมองในแง่องค์ประกอบจะเห็นความครบเครื่อง มีเรื่องความรัก มิตรหรือศัตรู เพื่อนพ้อง ครูกับลูกศิษย์ และดราม่าอีกหลายอย่างที่ช่วยส่งให้ไคล์แม็กซ์ออกมาทรงพลัง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi5SFOLJJnu7MSpdPXGEZYsovgzmh9Y68QKfnaUE8HjXsYVR8ChEQdGzj7mKrmSaf0siAgl_eMFHdQtN3zvrIrGnKY5He9WntEm-9dtQQpYD3KRpZeXWj6ooUfe8zxf86_wj1ONlG8yhcwlAx5FeSzDcpPmPG6gFm5Mc4jxbFVfDtM0rQ0PbrkWGFhcsLY/w640-h268/MV5BOWY0MjA2MDAtNGNiMC00YWJmLTk0ZTQtY2FkNWEzOGM3YWM2XkEyXkFqcGdeQXVyOTA5NjI3MzA@._V1_.jpg)
โดยส่วนตัวแอบเชียร์ให้หนังออกมาทรงพลังถึงความพยายามของตัวละคร มีปมและเรื่องราวหลายอย่างที่น่าเห็นใจ แต่การเล่าเรื่องทำได้ธรรมดา ทำให้หลายสิ่งที่ผ่านมาไม่เข้าอารมณ์อย่างที่ควรจะเกิด หากไม่คิดมากเรื่องอารมณ์ที่ต้องได้มากกว่านี้อาจจะชอบจากการมีให้ทุกอย่างแล้ว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgrYwXR7R4r3EkXFj9VwDtlNQUNUiOYe0dv9iOoW9AchNHsM8MY52HnKuvXDQoclAcZqPv5PBDB73CQWh6NoYvLIpOWZM-sngimKLB9ZY5zmVgcfTdXcV6B4pk77K903uZz97K6oLRyrPDxHbnuYQp9X04993nyJSEfbanUGJK9RASkD-MsX2Mj26TURt0/w432-h640/MV5BMmU0MjU5ODEtODRkOC00MzdlLTk5YmEtMmY0MWM4MzM2MDMxXkEyXkFqcGdeQXVyMjUzOTY1NTc@._V1_.jpg)