![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjOD30yIcjzKqzWsZivns3kNbubJ3z93KQKfY22JsC1dOz9HS6zyJae8oX6OBv4za9cstKVBhEkgTG2vfZmWvRBEdszyX-O4fH7G9O74ukY62kL9xAkBw7ij2MDg37WnYdSaCwgYYohwguohiw_wjkHQWGtoMb1ZxoZUa0WAHvvw5UziYxivQM54LDLsLY/w426-h640/MV5BOGI1OWNiMGUtMTg4NC00MjdlLWJlMzYtMGI0YTJjY2MyYzMzXkEyXkFqcGdeQXVyMTEyMjM2NDc2._V1_.jpg)
Thirteen Lives (2022) | สิบสามชีวิต | B+
Director: Ron Howard
Genres: Action | Adventure | Biography | Drama | Thriller
เมื่อครั้งดู The Rescue (2021) พบว่าการช่วยชีวิต 13 คนที่ติดในถ้ำหลวงขุนน้ำนางนอน จังหวัดเชียงราย สามารถสร้างความลุ้นและตื่นเต้นได้อย่างยอดเยี่ยม แต่ที่เห็นเป็นสารคดีที่มีคนเล่าและภาพเหตุการณ์จริง เมื่อเป็นฉบับหนังก็แอบคาดหวังให้ออกมาคุณภาพดีเช่นกัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEikzGgBnxvMRjRTQpWCreEl0p0BXms5WOZFP8KvVxSE1KOYFH_ehsapeexe1w5D89AGYqt0LNpk9NC65D62o1-3a2PQ8FRzx1z1dx_4c_3IlQd_YGkL9QzyDG_241aUB8qVouVpB-yJ0iY2PNU7DaRPTWDZw3xebtg5qvqHztramLC3oBdcuMh2-AjgNx8/w640-h426/TL_08966_RC.jpg)
การเล่าเรื่องดำเนินอย่างรวดเร็วถึงการติดในถ้ำทั้ง 13 คน ไม่สามารถออกมาได้เพราะน้ำที่ท่วมจากพายุฝนที่ตกต่อเนื่อง จากนั้นเป็นภารกิจกู้ชีวิตที่ค่อยๆเพิ่มระดับความยาก สำหรับตอนต้นเรื่องขาดการสร้างความสัมพันธ์กับตัวละคร รู้แค่เพียงเลิกเตะบอลแล้วไปเข้าถ้ำ จากนั้นฝนตกหนักก่อนทางบ้านจะมาตามหา
สิ่งที่เห็นคือมีคนติดในถ้ำและไม่สามารถช่วยได้ในทันที ซึ่งรู้สึกว่างเปล่ามากกับการช่วยชีวิตเพราะไม่มีเกริ่นตัวละคร แต่คงไม่ผิดที่การเล่าเรื่องจะเน้นคนช่วยเหลือเป็นหลัก (ถ้าเล่ามุมมองคนติดถ้ำเท่ากับเฉลยว่ารอด) ใครที่ไม่ได้ติดตามข่าวยังพอลุ้นช่วยชีวิตทั้ง 13 คนได้หรือไม่ ส่วนใครติดตามข่าวอาจรู้สึกเฉยๆด้านเนื้อเรื่อง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhehLzSj8WSy-fBXiaQ5HpkwZY6g0q-ce6JEcK9aVjPW__ft2OnbqGePmFL0Md2zvO6Tn8efkh1BiQBhhuEdZFdiPlfs7YJYDgHzMuXAsYJZJqGofPjiMM7uEe3ZVjpbOP06oX_llXzSz0oX4rXp_AbQuxT8dxop1hiF_wNnNsxN7kDZvu989V54GEVXfg/w640-h426/thirteen-lives.jpg)
การกระตุ้นสถานการณ์เน้นความจริงที่แสนยากลำบาก มีปัจจัยจากสภาพอากาศ ภูมิศาสตร์ ทักษะการช่วยชีวิต และที่น่าโดนใจในบางจังหวะคือการกัดจิกระบบทำงานของหน่วยงานราชการไทย มีความเชื่องช้าและไม่ชอบเสี่ยงเพราะกลัวการรับผิดชอบ อีกทั้งชื่อเสียงที่อาจกระทบตำแหน่งตนเอง
เหมาะสมอย่างมากกับคนที่อยากเห็นหรือรู้สึกในมุมของคนที่ต้องช่วยว่ายากแค่ไหน มีอุปสรรคอะไรบ้าง หลายฉากถ่ายทอดบรรยากาศได้สมจริง เก็บรายละเอียดสิ่งที่เกิดขึ้นในช่วงเวลานั้นได้พอดีคำ ไม่รู้สึกเกินจนนอกเรื่อง (ถ้าติดตามข่าวมาตลอดจะพบปัญหาจุกจิกมากมาย)
ทุกอย่างดูนิ่งเพราะเน้นความสมจริง แต่บรรยากาศที่เห็นมีความตึงเครียดพอสมควร ส่วนที่ลุ้นตัวโก่งคือการพาคนออกจากถ้ำยังไง ซึ่งวิธีที่ใช้มีความเสี่ยงและระห่ำไม่ต่างกับหนังเรื่องหนึ่ง ไม่แปลกที่นำพล็อตชีวิตจริงมาสร้างเป็นหนัง หลายสิ่งที่เกิดขึ้นล้วนเป็นปาฏิหาริย์ทั้งนั้นเลย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj02GJHqEFH0JmWqFYPbhgdJGcGKcDTyfQHuZ4xtmYWdQOq-Xi_MGaTlRWoWzU2mghTuZmanEcGYuF_Hoh8ZEGXc0o_JsafCraUwTrA167VD6tBcCWDkNw3bxDYPi8Bamv-K4Q4tTX5CtE8E4HdgmgBrIEs3GcABxnI69Y0BAZM0ND9kC1E8jxm0sD3PIA/w432-h640/MV5BNzI4YzkyMTYtYmQ1MC00NjYwLThkMDgtY2E1Njg1MTAzZWJhXkEyXkFqcGdeQXVyMDM2NDM2MQ@@._V1_FMjpg_UX1000_.jpg)