![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj1BmSG9phbUv-NzM2AomYhRSxDYHO-nARF7S-mDXAVHxi01UiguOjIkRVNG2xyHBru-fQ-XVGXXvedpJePSJ7uaGDN56YaC7qWI235Z1h_bQqMgpQJCBx_0vHSwcIRMFhQjf7_3AdjW4c/s640/Cobra+%25281986%2529+%25E0%25B8%2584%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25B2.jpg)
Cobra (1986) | คอบร้า
Director: George P. Cosmatos
Genres: Action | Crime | Thriller
Grade: C
"หนังไม่ดีไม่เป็นไร แต่ Sylvester Stallone ต้องหล่อ"
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgdArf7ce7s7PW5Ty7Qr7kklLzfPrxkN5IA-SXH5Ppxf_F1LDmY2z3Oop9J7wvGYn1lVsWz2gH4C-jeSpiUjKToPy48fpVx4oO7R0qW3UVWXrmSqZRBrpIxumEnloS3Z3wulz54ThORd_o/w640-h361/DimwittedPossibleBufeo-size_restricted.gif)
ถึง Cobra จะได้รับกล่าวขวัญด้วยเสียงวิจารณ์เชิงลบตั้งมากมาย กระนั้นเต็มไปด้วยพลังบางอย่างที่ปกคลุมตลอดทั้งเรื่อง ทำให้หลายปีต่อมากลายเป็นหนังโปรดของผู้กำกับ Nicolas Winding Refn แล้วด้วยความเป็นแฟนตัวยงจึงเกิดแรงบันดาลใจหยิบมาสร้างคาแรคเตอร์พระเอกใน Drive (2011) ที่มีพฤติกรรมคาบไม้จิ้มฟันอยู่มุมปาก และเป็นคนนิ่งพูดน้อยต่อยหนัก ทำให้ภาพรวมออกมาเท่มากทีเดียว
Sylvester Stallone เป็นนักแสดงที่หน้าตาพาเครียดหรือไม่ก็พาซึมตลอดเวลา เสมือนคนอมทุกข์ผ่านชีวิตมานักต่อนัก ซึ่งเรื่องนี้หนีไม่พ้นเช่นนั้นเพราะการแสดงยังคงเส้นคงวา จะว่าเล่นแข็งก็คือใช่ เพียงแค่เรื่องนี้คือหนังแอ็คชั่นที่ไม่พึ่งการแสดงเท่าไรนัก ทำให้ข้อเสียกลายเป็นข้อดีช่วยให้คาแรคเตอร์ตัวละครดูหล่อเท่เหลือร้าย รู้สึกชื่นชมฝ่ายจัดการเสื้อผ้าที่หาชุดที่ใส่แล้วดูเหมาะสมมากๆ ยิ่งใส่แว่นกันแดดสีดำ ยิ่งโคตรหล่อและโคตรเท่ แม้ตัวหนังจะเห่ยมากก็ตามที
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgR7RcdHDBn8nydi1rL9KX62yJbXC58ZyGWYOMqwnm6HYWAFnBqIve3ReTDcU2dECYam_XDwEYXNubuP5xfaO6As-muwYDnU-6MYUOSTTyIeg0iRwA1xcOsIoRh2KWhEMyYFsqGsF-4MKY/s640/HarmfulSlightCopperhead-poster.jpg)
ครบสูตรสำเร็จยังไม่น่าหนักใจเท่าการเชื่อมโยงเนื้อเรื่องกันแบบง่ายๆ ทำให้หลายอย่างไม่สมเหตุสมผล ต่อให้อธิบายได้เกือบหมดว่าเป็นยังไง แต่ไปคงไม่มีใครเชื่อ โดยเฉพาะความเก่งของพระเอกที่มาคนเดียวก็เหมาฆ่าตัวร้ายเกือบหมด จากสถิติ Body count ทั้งเรื่องตายไปถึง 52 ศพ โดย 41 ศพเป็นของนายตำรวจ คอบร้า (Sylvester Stallone) ที่มาคุ้มครองพยานสาวสวยชื่อ อิงกริด (Brigitte Nielsen) ดูจากจำนวนศพที่มากขนาดนี้น่าจะมาฆ่ามากกว่าปกป้องเสียอีก
ถึงจะเป็นแอ็คชั่นที่เนื้อเรื่องชวนเลอะเทอะไปบ้าง แต่ฟันรายได้ 160$ จากทุนสร้างเพียง 25$ แม้หลายเสียงจะบอกแย่แค่ไหนก็ฉุดความหล่อของ Sylvester Stallone ไม่ไว้อยู่จริงๆ แต่สิ่งที่น่าสนใจไม่ใช่เพียงนักแสดงนำหรือความคัลท์ของเนื้อเรื่อง หากเป็นบรรยากาศของหนังที่ไม่เชิงเป็นแอ็คชั่นเพียวๆ แต่สัมผัสได้ถึงความเป็นหนังสยองขวัญจากตัวร้ายที่เป็นฆาตกรโรคจิต และฉากอื่นๆที่จัดแสงสีชวนน่าหดหู่ นั่นรวมไปถึงดนตรีประกอบที่ลุ้นตื่นเต้นชวนให้หลอนมากกว่าเอามันส์
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEikFU8l-oUPzVfNqvPIhE2X6M1CWmt8aIAD-UJKQJjYrqf5RXe_L-PsW2hOEfPUH3xfwZIb3akmhBnZWhxJNBIwNrHFJutFa1FOm92AwQBkk0OjXwr7FFex6ksFvUUzOL23EI6QZvUS5gQ/s640/f1ff58615859a2b9e1d07cd85939f2d0.jpg)