![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg7dO1vdFr8fVCm1KOS_WGfNtH_xXHdMgkA-5yT50ctAw_IowWi3wZcY3u0DO0zBb6q8SpYYcLy7-mI04BXGBvDd-h2Wzby8iInKz7nG7C7bQ6u-NoVA-C5b9NSm9nOqQoiuE4YKyj184E/s640/2ZWlHWaqu2n8cviYx14is2uyfpt.jpg)
Twinkle Twinkle Lucky Stars (1985) | ขอน่าอย่าซ่าส์
Director: Sammo Kam-Bo Hung
Genres: Action | Comedy
Grade: B-
"เฉินหลง, หลิวเต๋อหัว, หยวนเปียว, หงจินเป่า และนักแสดงเด่นๆอีกเพียบ"
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjmOfzlAdxu6btX1fl_gGs_iavbJDslGIPNdJMANF5havt_yFeCKBKYuxeyqNPNkynH9N-ZPRsiqlCjS7PwLoocXw-zMiaEZ-7fbJmU7NKb_y4HFswboYC_Is3YmOETGygJzMF1F0C_PJQ/s640/maxresdefault.jpg)
การรวมดารานักแสดงขนกันมาเต็มไปหมด ทำให้รู้สึกชื่นชอบอยู่บ้างที่เหมือนเป็นการรวมคนเด่นคนดังในยุคนั้นๆ ซึ่งโอกาสแบบนี้ค่อนข้างหายากจากบางคนที่ไม่ใช่แนวถนัดสายแอ็คชั่น แต่ยังมาเล่นและทำได้ดีเกินคาด ทำให้ Twinkle Twinkle Lucky Stars เป็นหน้าเป็นตาของเหล่านักแสดง แม้บทบาทจะไม่มาก แต่ได้มุมมองที่ไม่ปรากฏบ่อยนักให้เห็นและรู้จักกัน จึงไม่แปลกที่ภาคแรกและภาคนี้จะได้ความนิยมชมชอบพอสมควร
สำหรับเนื้อเรื่องพยายามเขียนเรื่องราวให้น่าสนใจและมีประเด็นเพิ่มขึ้น กระนั้นที่สุดตอนจบไม่เหลือสาระจับต้องได้ เพราะสิ่งที่เหลืออยู่มีเพียงพระเอกกับผู้ร้ายเท่านั้น การวางปมประเด็นของตัวละครดูเป็นการเสริมไม่ให้บทดูว่างจนเกินไป กระนั้นการไม่คลี่คลายหรือเพิ่มเติมต่อให้จบก็ดูจะจืดชืดไปสักหน่อย โดยเฉพาะประเด็นความรักที่ใส่มาเพื่อเตือนสติว่าไม่ใช่ความรักที่สมหวัง แต่ไม่ควรปล่อยทิ้งไปซะดื้อๆให้เจ็บช้ำน้ำใจ ทว่ามองเป็นเรื่องดีที่ไม่ต้องมีเรื่องยุ่งยากเข้ามาพัวพันเพราะอาจคุมทิศทางหนังไม่อยู่ สู้ตัดความสัมพันธ์รักแต่ต้นลมให้คงเหลือเพียงเพื่อนไปเลยดีกว่า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEijzPAZc8Aqn4nMivREJ08ffG4M2nupNYfZSAQEl2t_F2kGlGEJ7cpM0y0MyNOeHVnA7IKb_mxMGwXXAnWj9hw3AQMk57-csgcwii7ioJbYSpfMRhT1NLi3DpkdxoP-DQaYJqDpqD94gxc/w640-h343/tumblr_pc9sdvSNP81wstc5to1_400.gif)
เนื้อเรื่องชอบภาคนี้ตรงที่ไม่ต้องมาอธิบายให้ฟังก็รู้จะเกิดอะไรขึ้น ใครเป็นใครไม่ต้องพูดถึงก็ดูออก ยิ่งตัวร้ายไม่ต้องพูดมากแต่ท่าได้ทุกคน แต่ข้อเสียคือไม่มีมิติ หลายอย่างจึงดูไม่แปลกตานอกจากหวังเอาคิวบู๊อย่างเดียว แน่นอนว่าทำได้ดุเดือดทั้งร้ายและเก่งมากกว่าภาคแรกหลายเท่า ทำให้ไคล์แม็กซ์เป็นช่วงที่ปล่อยแอ็คชั่นกันเต็มที่ ใครสู้กับใครแบ่งกันเหมาะสมและมันส์มือมันส์เท้าพอตัว
ฉากแอ็คชั่นไม่คิดว่าเป็นปัญหาเพราะยังไงต้องสนุกกันอยู่แล้ว แต่สิ่งที่เป็นจุดขายอีกอย่างที่น่ากังวลคือมุขตลก เนื่องจากมุขส่วนใหญ่หลอกมาจากภาคแรก ทำให้ดูไม่สดใหม่และจืดชืดทั้งที่ภาคแรกไม่ได้ทำฮามากมายนัก แม้เป็นเช่นนั้นแต่ความฮาปนทะลึ่งยังเป็นเรื่องที่สนุกและลุ้นกับความทะเล้น ซึ่งคราวนี้คนที่ต้องมาเป็นเหยื่อถูกแกล้งให้โชว์ความเซ็กซี่คือ Rosamund Kwan ที่เดิมทีน่ารักอยู่แล้ว แต่พอได้ใส่ชุดนอนอันเบาบางจะกลายเป็นอีกอารมณ์ไปเลย ยอมรับว่าเป็นช่วงที่ไร้สาระแต่ก็ดูเพลินใช่ย่อย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgqabU22KqEIUaxvIlvSYn2dyphfm2pqgFySlrzGBKOjSXj4nkiDK-SjuFqVFbB6vP7xB47PfezNEyQrjRrgAuknMoOimYpbF2TuzeKeNnTEQeR8zWTYCNFWnr0wTO_Q8JMPZWnutmm3ZM/s640/TwinkleTwinkleLuckyStars_6.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiUgDJkqgSShTDP9CQag12z5zP21vVvKA9SW8KFp4nVdoBbzff4KbT1sxmoUfULqwq9vzsalY24vhMdUz9kOlx7GI1yy7PeXnCl590E68Ftw0iSsZc6cugu6IQkfr6X6GM8qjxn_Rw7WQc/w452-h640/jackiechan-thai011.jpg)