![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh1O7G217u2M4FVBYMq-3JHqDdP5jVIWR4sOhOH5IftNHkFVchD4ElcXkOKLLlD-1dDH__9er4VdVrDqQELmmwYyfLjxndj9r_ykKJP8j-ixpvxNr642Sp7GzPQC1kbDThlROY7H3Y_B4w/w426-h640/91281307_3663968060343405_1668101156724801536_n.jpg)
Cowboy Bebop | คาวบอย บีบ๊อป
Grade: A-
อารมณ์เหมือนดูคาวบอยก็มิปาน โดยกลิ่นอายความเป็นตะวันตกนี่แรงมาก ทำเอาดูไม่ออกเลยว่าเป็นอนิเมะญี่ปุ่น แต่ชอบแบบนี้เลยแหละ มีเอกลักษณ์ของตัวเองค่อนข้างสูง มีความเอาใจคนดูน้อยมาก ใครจะชอบก็ชอบไปนะ ส่วนใครไม่ชอบคือไม่ชอบไปเลย แต่ร้อยทั้งร้อยถ้าเปิดใจจะหลงเสน่ห์และชอบทุกอย่างที่มีอยู่แน่นอน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgv738wM23wGY2bIlW2D583cfqzQ7qYA0pZjhB32JNjGUVdNjlAHNahegZfmNjp4BUnDhYaG5JClBGILkKO1UC48didUWSZS7uw4gpU2LHur5GQQwHeXxbibPDD7jOW-cFvoWI8Xi06_aM/w640-h373/BEBOP_CREW1.jpg)
เป็นเรื่องของกลุ่มนักล่าค่าหัวที่ทำเป็นอาชีพเลี้ยงตัวเอง เลือกเฉพาะเคสที่น่าสนใจและค่าหัวสูงเท่านั้น (แต่ไม่รู้ทำไมถึงอับจนทุกตอน) ซึ่งตอนแรกๆจะมีกันแค่ 2 คน ก่อนจะขยับขยายสมาชิกทีละคน โดยแต่ละคนมีความแตกต่างของตัวเองจนไม่น่าอยู่รวมกันได้ ทั้งนี้จะเรียกว่ากลุ่มเดียวกันก็คงไม่ถูกซะทีเดียว เหมือนอาศัยร่วมกันมากมาย เพราะเอาเข้าจริงโอกาสที่จะทำงานเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันมีน้อยมาก บางทียังแย่งงานเลยด้วยซ้ำ จุดเด่นของอนิเมะเรื่องนี้นอกจากอารมณ์ที่หลุดมาจากคาวบอยหลงยุคแล้วคือความหลากหลาย แม้จะมีทั้งหมด 26 ตอนแค่นั้น ทว่าแต่ละตอนอุดมไปด้วยเรื่องราวที่แทบไม่ซ้ำกันเลย บางตอนสามารถสร้างความตื่นเต้น ซีเรียส ผจญภัย ไขปริศนา รวมไปถึงสยองขวัญที่มาเหนือความคาดหมายมาก นับเป็นเสน่ห์อย่างหนึ่งที่ทำออกมาแบบจบในตอน ไม่ได้ต่อเนื่องเป็นเรื่องยาวซะทีเดียว แค่มีบางประเด็นให้นำมาประติดประต่อจากตอนนั้นมาสู่ตอนนี้ เพื่อค่อยๆเฉลยปมอย่างไม่รีบร้อน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgkHc5DJf1bmRrecZE_3ymdFpZ7l8WyWJHhie-BRnsmzlVUxNG7vAv1iqoJtbQLcYPRf4PAQBVk0PCVFlJODvrzzKBKsNOjGUgThbObOytz06AhP_qJgUWt5Z1-pGKwCb4LkRjTcqPxUo8/w640-h343/tumblr_mj7sh6o78K1r1mvheo1_500.gif)
หลายอย่างทำดีเกินคาด ภาพสวยแล้วยังออกแบบให้น่าจดจำ รวมไปถึงประเด็นสาระในแต่ละตอนที่แอบแฝงผ่านตัวละครที่หลากหลาย แต่ที่น่าสนใจคือหลักๆแล้วจะเล่นปมในอดีต ก่อนจะเป็นนักล่าเงินรางวัลล้วนเคยมีชีวิตที่แสนสุขหรือรุ่งโรจน์มาก่อน บางคนมีอดีตที่ไม่เคยรู้มาก่อน บางคนเจ็บปวดจากสิ่งที่ตัวเองเป็น ลึกๆแล้วทุกคนมีช่วงเวลาที่แสนเศร้าด้วยกันทั้งสิ้น สิ่งที่อยากติคือเวลาที่ให้ในแต่ละตอนมีน้อยเกินไป แม้จะเป็นเวลาปกติระหว่าง 20-30 นาที แต่วิธีเล่าทำให้อยากเห็นมากกว่านี้ รวมไปถึงบางประเด็นบางเรื่องราวกระชับมาก เหมือนต้องการบอกว่าเป็นแบบนั้นอยู่แล้วจะเล่าทำไมให้ยืดยาว ทำให้นึกถึงการดวลปืนของคาวบอยที่หันมายิงแค่นั้นจบ ไม่ต้องมากพิธีสาดประสุนให้สิ้นเปลือง เริ่มไคล์แม็กซ์กันตั้งแต่ต้นให้ค้างคาใจว่าจบแล้วจริงๆหรือ? สร้างความน่าจดจำแบบที่ไม่สุดแต่จบคือจบ ชีวิตไม่ได้แน่นอนหรือกำหนดให้เป็นอย่างที่ต้องการเสมอไป
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi4fNwt2gLMe9eDyJox2nPyUY9gOcNNyZllO6WSrGaAT0AZeGtkADawKD4wD5md_fdQBUp82MJXw3fBxUoshXuMitiZ_y1zIfze4ru5kCV5PGlxyDMDtw9JQMRQCIZ9E11wFLEsAjLRamg/w436-h640/7ad4832f76d80d464e805eb92d13823e.jpg)