![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhvP1yx7uvIoL-b8E-ZJScWclkNs3sSKrhMpflEmKC4yfBxSfjI0wwAD0gzmghgtvnZzk3HO-9t5_MUj-rhieKbkbG0Lv3aTmeG_B3mDu-3Mzdgw6Gi6QBxgjbNKt0g-iGpJLTkyskBBFo/w410-h640/MV5BOTVhMzYxNjgtYzYwOC00MGIwLWJmZGEtMjgwMzgxMWUwNmRhXkEyXkFqcGdeQXVyNjg2NjQwMDQ%2540._V1_SY1000_CR0%252C0%252C640%252C1000_AL_.jpg)
Dora and the Lost City of Gold (2019)
ดอร่าและเมืองทองคำที่สาบสูญ
Director: James Bobin
Genres: Adventure | Comedy | Family | Mystery
Grade: B+
ไม่คิดว่าสนุก หมายถึงสนุกแหละ แต่ไม่ได้คิดว่าจะสนุกระดับที่ผู้ใหญ่ดูกันประมาณเด็กชอบ ไม่ซับซ้อนเรียบง่ายเบาสมอง และจบตามสูตรสำเร็จอย่างที่ควรจะเป็น แน่นอนเรื่องสูตรสำเร็จเป็นเช่นนั้นจริง ฉะนั้นไม่ต้องบอกคงเข้าใจว่าตอนจบตัวร้ายเป็นฝ่ายชนะหรือแพ้ (ถ้าเกิดชนะนี้สิที่แปลก) แต่ช่างเรื่องนั้นก่อนเพราะหนังเรื่องนี้สร้างจากการ์ตูนพัฒนาสมอง โดยเฉพาะการสื่อสาร คนที่ไม่รู้จักคงไม่เข้าใจในสิ่งที่กำลังบอก แต่คนที่เข้าใจจะรู้ซึ้งบางอย่งดี
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhZiaxszUJarWNFubqCkotRVl7Y2GgtMEkjepcLZTT0IxHLK3v52hMrCwCaFeJdMn79nLFCF-_PrUCE_npqJbq7Lz6G0qMi41LMvSDq9Tdb5tDZZBzqy39le2CzSr-ZBFmKXPxBrqXxWgQ/w640-h344/e8f382fd5f9051d9b12a02993f884c32.gif)
เดิมทีเป็นการ์ตูนพัฒนาสมองสำหรับเด็ก มุ่งเน้นการสื่อสารด้วยการตอบโต้ ซึ่งบางครั้งมันแปลกมากตอนที่หันมาบอกให้ลองพูดคำนั้นคำนี้ เหมือนกำลังสื่อสารกับคนดูและขอให้ทำตาม แน่นอนกับเด็กจะรู้สึกตื่นเต้นเหมือนพวกเขาไม่ได้เป็นฝ่ายดูเพียงอย่างเดียว เด็กๆจึงชอบเสมือนได้ผจญภัยไปด้วย แต่กับคนที่โตหน่อยแล้วจะรู้สึกตะหงิดๆจนไปถึงรำคาญ เพราะชวนพูดไม่ยอมหยุด เอาแต่ถามนั้นนี้ทั้งที่คำตอบอยู่ตรงหน้า นี้เธอต้องการอะไรจากฉันอีก
กังวลใจเพราะการ์ตูนมีความเป็นเด็กพอสมควร แล้วดัดแปลงเป็นคนแสดงจะเด็กขนาดไหน ถ้ากังวลขนาดนี้จะดูทำไม ความท้าทายเป็นหนึ่งในอยากรู้อยากเห็น ซึ่งคนอื่นบอกยังไงเป็นของคนนั้น ไม่ได้เป็นตัวของตัวเองไปได้หรอก คล้ายชีวิตของ ดอร่า (Isabela Merced) ที่เป็นตัวของตัวเอง ไม่ได้เป็นเหมือนใครอยากให้เป็นหรือสังคมต้องการ แม้จะแปลกจนเป็นตัวตลกบ้านนอกหรือยายเฉิ่ม แต่นั้นทำให้สบายใจกว่าไหนๆที่กำหนดเลือกด้วยตัวเอง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhuM7GAf1mGMB3K25mZtebiKpSsh3t4qK6D1CZWhAprIP1anZlebET25YXxmKv3OQoIumMoniGmN_RaGo9yqawJ95keH_tkBF8pnBSk3Q6ZPJIq4rK2wslZWXrz8mCF-qca_grkFddjaf8/w640-h360/hero.jpg)
จุดเริ่มต้นการผจญภัยมาจากการหายตัวไปของ พ่อ (Michael Peña) และ แม่ (Eva Longoria) ของดอร่า ทำให้สาวน้อยวัย 15 ปี ต้องออกผจญภัยในป่าด้วยตัวเองพร้อมกับเพื่อนๆทั้งสามที่จับพลัดจับพลู ได้แก่ ดีเอโก้ (Jeff Wahlberg) ,แซมมี่ (Madeleine Madden) และ แรนดี้ (Nicholas Coombe)
การผจญภัยค่อนข้างสนุกและไหลลื่นไม่ติดขัด แต่สิ่งที่ขัดใจคือความง่ายและการโกงอย่างไม่สมเหตุสมผล ซึ่งบทจะรอดก็รอดได้อย่างสบายราวกับบทเขียนบังคับให้ผ่านฉลุย แม้สถานการณ์จะเสี่ยงเป็นเสี่ยงตายก็ช่างไว้ก่อน ขอให้ตัวละครอยู่รอดปลอดภัยก็เพียงพอ ถ้าไม่เคยเห็นเป็นการ์ตูนมาก่อนคงไม่เข้าใจว่าทำไมบางฉากถึงไม่สมเหตุสมผล อย่างลิงคู่ใจดอร่าที่เสมือนผู้ช่วยชั้นยอด มีความสามารถที่เกินหน้าเกินตาคำว่าลิงไปไกลมาก บางครั้งขโมยซีนด้วยกรเซอร์ไพรส์อย่างคาดไม่ถึง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhJkaGl3ZUh33aLCsnz-xvnA4yCdbTnBzSuU5HvRIc0CT6kd8Mu3FdG0lljBQY7B_iiMYmUXF0AXK_fT3ZYhbTOY7Gg3BfisLfbGuSeRcKw17zVplOcQgGlhzKw80yBxapyN6FI8GLHSlk/w640-h360/robbie-reid-gif-001.gif)
แต่การผจญภัยจะสนุกมากน้อยต้องขึ้นกับตัวละครทั้งหลาย ซึ่งในที่นี่ขอเน้นดอร่าเป็นหลัก โดยดอร่าในการ์ตูนคือเด็กไว้ทรงผมหน้าม้าและผิวคล้ำ (บ้างก็เหมือนผิวสีน้ำผึ้ง) มีอายุเพียง 5 ขวบเท่านั้น แน่นอนว่าหนังจะเด็กอย่างมากหากเล่าในวัยนี้ ฉะนั้นจึงเลือกวัยที่โตห่างขึ้นอีกสิบปี ประเด็นที่เห็นชัดเจนตามมาคือการเติบโตหรือ Coming of age เปลี่ยนจากหนังสำหรับเด็กน้อยวัยซนให้มีการพัฒนาอีกระดับ
การวางประเด็นเกี่ยวกับการปรับตัวเพื่อให้เข้าสังคมของดอร่าค่อนข้างดีและเข้าใจง่าย แค่อาจดูง่ายและกระชับอยู่บ้าง อุปสรรคที่วางไว้จึงไม่หนักแน่นสักเท่าไร มองเป็นข้อเสียที่ทุกอย่างดูผ่านฉลุย แต่ภายใต้ข้อเสียมีข้อดีคือการที่หนังให้ความเป็นกันเองสูง มีความสนุกสนานและเพลิดเพลิน ลดความเครียดจากปัญหาที่เกิดขึ้น มองโลกในแง่ดีอยู่เสมอ จากจุดนี้ดึงความเป็นดอร่าได้อย่างไม่ผิดเพี้ยน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhG85x7ODpJpXSGF7f_wLmdnqpgOJ_vvI7SIWM1gfcVYDe5lG6RtfPS2_EYJLe4s_gfPIVyC7M78SLUHCx3s-S5NoiukSkjVupAZl9HwfLzb9Xvx7r6SHcmW5Q8IRmTFVzGi-CQoB_WzAk/w640-h360/maxresdefault.jpg)
คงไม่ปฏิเสธหากสิ่งที่ชอบมากที่สุดในหนังคือดอร่า แต่อีกนัยหนึ่งคือคนที่รับบทที่ชอบมากกว่า ซึ่งไม่คิดว่า Isabela Merced จะดึงคาแรคเตอร์ได้เหมือนและใช่มากๆ ทั้งหน้าตาและการแสดงล้วนดึงออกมาได้อย่างมีเสน่ห์กว่าคิดไว้มาก ไม่คิดว่าตัวละครที่พล่ามไม่หยุดและเหมือนมีอาการ Hyper จะติดตาติดใจ (อนึ่งมาจากความน่ารักของนักแสดง อีกทั้งมีรูปร่างและสัดส่วนที่บ่งบอกถึงความคล่องแคล่วพร้อมลุยเดินป่า)
พิเศษสุดคือการทลายกำแพงมิติที่สี่ ชวนให้คนดูพูดตามอย่างที่การ์ตูนใช้ฝึกทักษะเด็ก แต่คำหรือประโยคไม่ได้ง่ายอย่างที่เข้าใจกัน หากเป็นคำยากๆที่ไม่ว่ายังไงต้องเผลอพูดตาม ถือเป็นการหยิบจุดเด่นมาปรับให้ดูผู้ใหญ่ขึ้น แล้วที่ฮาจริงคือดอร่าทำเช่นนั้นได้เพียงคนเดียว ขณะที่ตัวละครอื่นต่างงงว่าดอร่าหันไปมองใครและพูดกับใคร ถ้าเป็นขาจรจะไม่เข้าใจมุกแซวอันนี้ ซึ่งส่วนตัวค่อนข้างฮาเพราะรู้ว่าคืออะไร นับเป็นการดัดแปลงเป็นหนังที่สนุกและมีเสน่ห์กว่าที่คิดไว้มากทีเดียว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgq2VGJK6mG0iqswzptjaRIQMEKliGrLQdVYq4YRI15DjGETFIQ-cmtGRNiq-Hr7gQrVmZAXFm8g2so9qZ68ECWAUdzCT0hotaRMP9BNaCgH7TiD0zZzlnOMrhxstGPsuf4TP5SAhzKvF0/w432-h640/MV5BMDQ0ODNmYWItMDllYS00ZjRlLThiNTAtZDljNWFmZjFkNTc4XkEyXkFqcGdeQXVyODc0OTEyNDU%2540._V1_SY1000_CR0%252C0%252C674%252C1000_AL_.jpg)