![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiZ_z0fyLT0QcPVDJuqMhHs4scrquFujOQFmuNwXM7PTUKmQXScWVlgxCUGf5oGR_Zq9l6sKqxJfsSUEt5yK7vGkZ49xuSlwG1mabvK8hU8e0KGtlxT71AyF_qX-ZhOpoCX0nvGMeIlhdM/w414-h640/MV5BZGYzZDQ2ZWItNjE4ZS00ZTgzLTk3ZjctZjAwZDUyM2I4Nzg5L2ltYWdlL2ltYWdlXkEyXkFqcGdeQXVyMTYxNjkxOQ%2540%2540._V1_SY1000_CR0%252C0%252C646%252C1000_AL_.jpg)
Kickboxer (1989) สังเวียนแค้น สังเวียนชีวิต
Director: Mark DiSalle,David Worth
Genres: Action | Sport | Thriller
Grade: C+
อนึ่งน่าดูเพราะบรรยากาศช่วงแรกของหนังที่มาถ่ายทำกันที่ประเทศไทยให้สมกับชื่อหนัง ทำให้เห็นกรุงเทพฯสมัยก่อนหน้าตาเป็นยังไง รวมไปถึงการพูดถึงศิลปะป้องกันตัวอย่างมวยไทย แน่นอนว่าไม่มีใครเข้ากับคุณลักษณะนี้ได้ดีเท่า Jean-Claude Van Damme ที่พิสูจน์ทักษะฝีมือและแจ้งเกิดมาแล้วใน Bloodsport (1988)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh0Nv9dEFdhK_ETMp117xeL_5KKieA1im-LFt_eXxWkuUXlzuRLbAf2N3sfVBkMxVtAYLBdY-ktay-3DGhfm6v_iDA8PJ6vpu4HALg1knvtTfnB6SnFxzVfjCG6Rb9eDMzQEpbhPNtl3g0/w640-h344/Kickboxer-967987277-large.jpg)
การได้เห็นกรุงเทพฯสมัยก่อนมีความแปลกตาอยู่บ้างเมื่อเทียบกับปี 2019 (พ.ศ.2562) แต่ไม่ได้เปลี่ยนไปซะทั้งหมด โดยเฉพาะฉากโชว์ร้าน(กับชื่อภาษาอังกฤษตรงๆ)และสาวหน้าร้านที่ยืนรอลูกค้า รวมไปถึงบรรยากาศภายในร้านที่มีสาวๆเต้นรูดเสา ซึ่งน้อยนักจะเห็นแบบนี้ในหนังที่ใช้ฉากหลังเป็นประเทศไทย ย้อนกลับมาเทียบกับชีวิตจริงแล้วก็ไม่แปลกที่ชาวต่างชาติจะหลงเข้ามาเพราะประเด็นนี้ เพราะคิดว่าประเทศไทยนั้นเสรี
Kickboxer เป็นหนังที่พูดถึงการแก้แค้นที่พ่ายแพ้หมดรูปของนักมวย อีริค (Dennis Alexio) ทำให้ เคิร์ต (Jean-Claude Van Damme) ต้องการเอาชนะคืนเพื่อกู้หน้าพี่ชายของตน ซึ่งวิธีที่จะชนะได้คือการฝึกมวยไทย แต่การฝึกฝนนั้นไม่ใช่เรื่องง่ายอย่งที่เขาคิด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhYUv1euQXD-0vBJD-Bvu6jiA2Of6lvxq5hoDbtfmENzZtlnB7narjZw4Kymx27njqk1vqCAqqABbySd6qlXsJyArxNkcZzXicm9CTZlvBc7i4Ei3lYdmpuCLj8O5Ra5K_kH5hjkkpzx7w/w640-h344/77909733.png)
พล็อตหนังเล่าง่ายย่อยง่ายกว่าที่คิดเอาไว้มาก จากที่คิดคงมีเบื้องลึกเบื้องหลังเกี่ยวกับมวย แต่สุดท้ายไม่มีสิ่งนั้นอยู่เลย ความดิบเถื่อนของมวยจึงดูธรรมดาทั้งที่ตัวร้ายน่าจะมีเซอร์ไพรส์มากกว่านี้ แต่อย่างหนึ่งที่ชอบมากคือความซื่อตรงที่ไม่ต้องเล่าอย่างอื่นให้วุ่นวาย มาแค่ไหนจบแค่นั้น เติมแต่งบ้างเกี่ยวกับมิติตัวละครก็ถือว่าครบถ้วนระดับหนึ่ง เหมาะกับคนที่ไม่คิดมากและชอบความเชยที่บางครั้งสนุกเรียบง่ายเป็นกันเอง
แม้เนื้อเรื่องจะธรรมดา แต่ตัวประกอบนำพาให้หนังสนุกและมีสีสัน เช่น เชียน โชว์ (Dennis Chan) อาจารย์ฝึกสอนมวยไทยหน้ายิ้มจอมเคียว (คนจีนสอนมวยไทย?) ,ไมลีย์ (Rochelle Ashana) หลานสาวของอาจารย์เชียนที่ทำให้เคิร์ตตกหลุมรัก (เห็นแล้วนึกว่าหนังไทย เพราะสูตรสำเร็จทำให้ทั้งสองเข้ากันเพราะบทอวยชัดเจนมาก) และ วินสตัน (Haskell V. Anderson III) เป็นทั้งผู้ช่วยและทำให้เคิร์ตมาฝึกมวยไทย เห็นบทธรรมดาแต่ตอนท้ายมีโอกาสโชว์หล่อกับเขาบ้างเหมือนกัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjnhb8JBt8Gmbfvb3lvMZgVfjLlxCkPtIfICi_dk8rgAj7Mutcf9-pyGrgGl6cPLl2e-QYeYVrh5YCI9ODuL-tWJsc1zZGGEaF7Sn9g3SdKWxSwqfBBRVGSNVe0Drm4G6G6daFfIMMGX9s/w640-h346/Thai-wilderness-training...jpg)
นอกจากถ่ายทำที่เมืองไทยแล้วก็หาความสอดคล้องเกี่ยวกับมวยไทยไม่ค่อยได้ แม้แต่การต่อสู้ยังนอกลู่นอกทางที่ทำให้เพียงคล้ายเท่านั้น เสน่ห์ตรงนี้จึงหายไปพร้อมกับความคาดหวังที่เห็นชื่อหนัง แต่อย่างน้อยไม่ผิดหวังกับลีลาของ Jean-Claude Van Damme มีโชว์แหกขากับคิวบู๊ถึงพลังกล้ามเนื้อที่อัดแน่นทรงพลัง สำหรับแฟนๆต้องชอบกันอยู่แล้ว ส่วนตัวแค่พอเพลินพอสนุกเพราะตัวร้ายเปิดมาอย่างโกง แต่เจอพระเอกเอาจริงทำไมถึงง่อยขนาดนี้ (ฮา)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjkUA4Q4tZJ2uUKprqCpr6sXT1-GjxP6rXKCi5LwlrcqMGFCebqEqmw3IuxWjwlcCIvYh_l-hIlSOvxs75eYHLfGezGfNQEfYMnnQEFuqGopwecLWFdGeSwq-KkPbJty2Z_xD310bBjjmU/w472-h640/kickboxer_poster_02.jpg)