![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjmJow5jkKvogMztXDPNVsbv3H6UpGV5uJXRLpV0xRZ8T_vJvX1LkKWDvX58QzUvfQA7SPAT4KTiitt-HE5PqPXykUKZBfB4O-xmmPmOU5VGlfTokvldxKEGq8L61lhhXFqakwnJvIAJpA/w450-h640/MV5BY2ViOTU5MDQtZTRiZi00YjViLWFiY2ItOTRhNWYyN2ZiMzUyXkEyXkFqcGdeQXVyNTAyODkwOQ%2540%2540._V1_.jpg)
The Chaser (2008) | โหด ดิบ ไล่ ล่า | B+
Director: Hong-jin Na
Genres: Action | Crime | Thriller
1.มันน่าหงุดหงิดนะตอนที่รู้ว่าใครคือฆาตกร แต่ไม่สามารถเอาผิดได้เพราะไม่มีหลักฐาน แล้วยิ่งกับคนดูอย่างเราๆที่รับชมมาตั้งแต่ต้นยิ่งหงุดหงิดเข้าไปใหญ่ เพราะรู้และเห็นเกือบหมดทุกอย่าง ประเด็นคือจะยังไงต่อล่ะ ทำอย่างไรไม่ให้คนชั่วลอยนวล
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhgEDNwYE4wSpKACCFWcM659MeZeNithvdVMUHO-OpbwMxDYNmAbmBSR0yTZAwYEuzOYPmQfsOqlGrn-qDpDTFcpkMccBbr43vXliZfxJfF3szNCPI4ga0IV58C7DXvGEggBH3WuzrzBZo/w640-h272/the_chaser_05_1623326098_3439.jpg)
2.สำหรับหนังเรื่องนี้เป็นการอิงถึงคดีที่เกิดขึ้นจริงในเกาหลีใต้ หรือคดีที่น่ากลัวที่สุดในประวัติศาสตร์เกาหลี ซึ่งคนก่อคดีดังกล่าวคือ"ยูยังซอล" ผู้ฆ่าคนเพราะมันทำให้เขารู้สึกดี
3.จุดเริ่มต้นความน่ากลัวเกิดจากความสงสัยของอดีตนายตำรวจอย่าง จุงโฮ (Yoon-seok Kim) ที่ผันตัวเองมาเป็นแมงดาคุมซ่อง มีหน้าที่จัดส่งผู้หญิงให้กับผู้ใช้บริการที่มีความต้องการกามอารมณ์ แต่พักหลังมีผู้หญิงในเครือข่ายหายตัวไป สิ่งที่คิดคือเหล่าโสเภณีถูกชักจูงหรือถูกแย่งตัวไปใช่หรือไม่ ขณะเดียวกันต้องทำเงินบริการลูกค้าส่ง มีจิน (Yeong-hie Seo) ที่สภาพป่วยอ่อนแอและต้องเลี้ยงลูกมาทำงานทดแทนคนที่หายไป ทว่าเมื่อมาเช็คประวัติคนที่โทรมาติดต่อก็พบว่าผู้หญิงที่ไปกับลูกค้ารายนี้ล้วนไม่มีใครกลับมา!
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjcDGCx9GgCuAxdHkHkAV_6JQz4naddVWyeheo9QJg7Rg2AOMMp-1qup9-TofNN_svKiSXL0kQ2nCx36_Dw9YWyPqWKya6NG7GD3w7S2jLqcGM6AIguc2orGDbNVAneLVfFC0nYJW2v4Ec/w640-h272/The.Chaser.2008.1080p.BluRay.x264-CiNEFiLE.mkv_snapshot_00.16.01_%255B2011.02.19_14.34.16%255D.jpg)
4.ช่วงแรกดูอลหม่านไม่ค่อยน่าสนใจเท่าไร อนึ่งเป็นผลงานกำกับเรื่องแรกของ Hong-jin Na ทำให้ไม่น่าสนใจและไร้เหตุผล จนทุกอย่างเริ่มประติดประต่อทีละนิดทำให้ละสายตาแทบไม่ลง โดยเฉพาะการสร้างความน่ากลัวที่รุนแรงผ่านความคิด ซึ่งไม่มีฉากไหนที่เห็นจะๆเต็มตาว่าทำยังไงไปบ้าง มีเพียงอาวุธที่ถือในมือคือค้อนและสิ่วที่เล็งไปที่หัวเท่านั้น สร้างความหวาดเสียวและลุ้นพอสมควร
5.นอกจากรุนแรงผ่านการกระทำแล้วยังรุนแรงทางด้านจิตใจ มีหลายอย่างที่ขัดใจอยากให้ฆาตกรรับผลกรรมของตัวเอง เพราะสิ่งที่ทำนั้นอำมหิตเลือดเย็นอย่างมาก แต่ไม่อาจทำอะไรได้เพราะไม่มีหลักฐาน ฉะนั้นถึงทำเป็นยอมรับฆ่าคนก็ต้องปล่อยตัวให้เดินหน้าลอยตาต่อไป นับเป็นช่วงเวลาที่ท้อแท้และหดหู่อย่างมากที่ไม่อาจเอาคืนได้ กลายเป็นช่องโหว่ที่พูดถึงกฎหมายที่ไม่อาจเอาผิดคนทำ แม้จะในความจริงเป็นข้อดีช่วยเพิ่มความน่าเชื่อถือเสียด้วยซ้ำ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhEOMmRpxTL5gx9l3fKallLc11KJ3-ZUVaELCQTXJk-c5HznrwyLmDnagz4u4pqEDAnYet9DDIsbk1oq7dDxV6q3RvxNLQekjpdbLcRvqGHdo1K_DdbUE1Rve8dii8CklmtvnrHpvt0m8o/w640-h272/MV5BNzQ1ODY1M2MtMTc0Yy00MGJkLWFlNWYtMDQ2Mjk0OTBiMDc5XkEyXkFqcGdeQXVyMzcyODYyNDM%2540._V1_.jpg)
6.ไม่นึกว่า Jung-woo Ha จะรับบทเป็นฆาตกรได้สมบทบาทขนาดนี้ ชนิดที่หน้านิ่งแล้วยังมีแววตาที่เย็นชา จะลงมือฆ่าคนสักคนหรือกี่คนก็ไม่รู้สึกรู้สาใดๆทั้งสิ้น ทำให้เชื่อว่าเป็นบุคคลอันตรายที่ไม่ควรปล่อยไว้ในสังคม ขณะเดียวกันยังปรับเปลี่ยนแสร้งทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้จนน่าหมั่นไส้ กลายเป็นตัวละครที่น่ากลัวและน่ารังเกียจในเวลาเดียวกัน
7.มีความรู้สึกที่เหนื่อยกับการหาหลักฐาน ทำทุกวิธีทางเพื่อให้ได้มาซึ่งคำตอบ แน่นอนว่าอยากให้เจอโดยเร็วที่สุดเพราะมีตัวละครที่รอการช่วยเหลือ ซึ่งลุ้นอีกว่าจะมีโอกาสรอดมากน้อยแค่ไหน แต่ขอเตือนไว้ก่อนให้เผื่อใจเอาไว้บ้าง เนื่องจากไม่ใช่ทุกเรื่องจะสมหวังไปซะทั้งหมด แต่ละอย่างล้วนหดหู่และล้าจิตใจ บางทีตกอยู่ในสถานะกลืนไม่เข้าคายไม่ออก ไม่รู้จะทำยังไงต่อไป
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgx9KXLTqiN5Ka6Mn2zlsyJZZWho7EQdh1ZWq3euRhpdAgXaT_0RagY6XL6PFEXNNYAIqw6Jejbp1AcJYI_xAazffhzxuSr5D_ERo1wb05dgylEfsqc_4u2aZEh_4pprwM_BLeptsni_XI/w640-h274/the-chaser.jpg)
8.ไม่มีการเล่าถึงที่มาที่ไปที่ชัดเจนว่าฆ่าไปเพื่ออะไร แม้จะเกริ่นหรือใส่เหตุผลไว้บ้างก็ไม่เพียงพอทำให้ดูน่าเชื่อถือ นอกจากขุดคุ้ยหาประวัติจากเรื่องจริงที่บอกได้ถึงความไม่ธรรมดาและเลวร้ายอย่างมาก แต่ไม่ผิดหากหนังจะเล่าประเด็นนี้ให้น้อยที่สุดเพื่อดูเป็นคนแปลกหน้า ซึ่งเป็นใครมาจากไหนก็ไม่รู้แล้วจู่ๆมาฆ่าคน ทว่าไม่สามารถจับเข้าคุกขณะนั้นได้เพราะไม่มีหลักฐาน ในใจคงรู้สึกเจ็บปวดพิลึกที่ความยุติธรรมไปเข้าข้างคนทำผิด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj0lApS_AomzhDI-KgTRhvUJWyPIZOcRUGNqJUZuVmkDlVTmOvgpqYfSyaedNMrt-1Oe02agtDoUV7XjdvNoRlz3Zah5r-ygjWYCuLpu2hvYryDzkBb5LK7MhoIsnrcHBc0u1ewcKn9cgM/w446-h640/The+Chaser+%25282008%2529.jpg)