![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgJ44y_Ng3oxX4IwceeCuZuWUEYoSuQarctyyBolh31l13nvkSxldNw7DiLRX8ux7OO48lCJZGluIZ50HqGXSzGcAaUyicLHQXndyfXYBsYhUNi276L6eCEn5MnYdThgxHxqt5ywyyL60Q/w430-h640/91T6fza1zcL._SL1500_.jpg)
Entrapment (1999) | เอ็นแทรพเมนท์ กับดักพยัคฆ์เหนือเมฆ | B-
Director: Jon Amiel
Genres: Action | Crime | Romance | Thriller
คาดหวังว่าจะมีแผนที่ล้ำพร้อมกับเนื้อเรื่องที่เข้มข้น หรือเน้นสนุกกับแอ็คชั่นชวนลุ้น แต่กลายเป็นว่าที่บอกมานั้นแทบไม่มีในหนังสักเท่าไร แถมกลายเป็นหนังรักโรแมนติกที่ค่อยๆผูกความสัมพันธ์ของตัวละครให้แนบแน่นยิ่งขึ้น ฉะนั้นดูสนุกแน่นอนหากไม่หวังจากหนังจากที่บอกข้างต้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg1ap6AQ7p-dstGBsSzjn-Km-FHEB0fWSkMLyPCUNwq1kmuvAZNsFwsrr6wJUmddABOGNFEjQ4VgfqtARqEsmsps2dp_1HiyNzB479zURecQmLCjXNEboH51hyphenhyphenvgHUAlexpBOyYTqEfGmg/w640-h270/Entrapment-1999-1080p-BluRay-x265-Silence.mkv_snapshot_00.07.49.022.jpg)
จิน (Catherine Zeta-Jones) เจ้าหน้าที่ประกันภัยทำหน้าที่สืบศิลปะอันมีค่าที่สูญหายไป ซึ่งคนที่ขโมยมีความเป็นไปได้สูงคือ แม๊ค (Sean Connery) อดีตโจรดังที่มีประวัติการขโมยงานศิลปะมานับไม่ถ้วน แม้ปัจจุบันจะรวยและมีอายุมากแล้วยังคงปักใจเชื่อว่ายังไม่รามือจากไปง่ายๆ เพื่อหาคำตอบนั้นจึงแอบติดตามเพื่อสืบหาความจริงเกี่ยวกับวิธีขโมยที่น้อยคนจะทำ
ได้
สนุกตั้งแต่เปิดเรื่องถึงการโจรกรรมที่ไม่ธรรมดา แต่รู้สึกหนังพลาดที่พยายามปกปิดความจริงทั้งที่เป็นการเฉลยบางอย่างเข้าให้แล้ว ฉะนั้นพอรู้ว่าตัวละครนั้นเปลี่ยนสถานะเป็นอีกอย่างจึงไม่รู้สึกน่าตกใจ แต่เหนือสิ่งใดเห็นจะเป็นการที่มีตัวละครหลายตัวเข้ามาขัดแข้งขัดขา เดี๋ยวจริงเดี๋ยวหลอกสับขาคนดูให้เกิดความสับสนได้เป็นอย่างดี แต่เสียหายที่อารมณ์ยังนิ่งไม่อึ้งเท่าที่ควร
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjYK8QO8WstMzB5FfbX9xUzQvPOCahoBS8-lLBCNIhNHf0NT04mglPon1gEuk1dLIUR7IxB3y-0yAffwnnB1LO9xus-3bO5SPbGSOc4TH_pBg8mTIoJ5-8BeDj9wKO-UIljUsNdoOXOqCE/w640-h278/zetajones-booty.gif)
การที่หนังเน้นความสัมพันธ์ตัวละครจนเกิดเป็นความรักนั้นมีความขัดแย้งอยู่บ้าง แม้บทจะส่งเสริมในทางนั้น แต่ด้านนักแสดงให้ความรู้สึกของอาจารย์กับลูกศิษย์มากกว่า พอเห็น Catherine Zeta-Jones ประคบคู่ Sean Connery กันแล้วบทเป็นเช่นนั้นจึงรู้สึกแปลกใจอยู่บ้าง อนึ่งอาจด้วยอายุที่แตกต่างทำให้ภาพที่เห็นดูไม่เข้ากัน แม้อารมณ์จะให้เข้ากันก็ตาม
เวลาเห็น Sean Connery เล่นบทเกี่ยวกับโจรกรรมหรือทำลับๆล่อๆก็อดคิดถึงตอนหนุ่มไม่ได้ โดยเฉพาะตอนรับบทสายลับ 007 เพราะเป็นคนแรกที่รับบทนี้และสร้างมาตรฐานหลายอย่างให้สมกับสายลับอังกฤษนามว่า"เจมส์ บอนด์" กลายเป็นคนที่มีเสน่ห์ตั้งแต่หนุ่มยันแก่ก็ยังเท่ไม่เปลี่ยนแปลง ส่วน Catherine Zeta-Jones กับบทที่วางให้ดูเซ็กซี่กับหุ่นที่ดีเกินคาด ฉากที่ใครหลายคนติดตาเห็นจะเป็นฉากลอดแสงเลเซอร์ที่พลิ้วไหวและนุ่มนวล
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgxDFAuS1yBzQh5t4P7_hKE6qvmPAzaNBeKZiLbOUqemT5C0M2VyHocBI3TtBxYcdxlSSY2sbFpkuGiWoYnnKGmcx48KTmrNNs4Zm6vAdnBUqA2McQJL99OrT-d-A5Jc7JNwjpvJzdpw0c/w640-h272/image-haute-voltige-15.jpg)
โดยรวม Entrapment คือหนังที่เน้นตัวละครมากกว่าเน้นการโจรกรรม ซึ่งวิธีการต่างๆล้วนธรรมดาและไม่หวือหวาอย่างที่คิดเอาไว้ แต่อาจด้วยความไม่พิเศษนี้จึงดูใกล้ชิดกับคนดูอย่างมาก แต่ละอย่างไม่เว่อร์และเก็บรายละเอียดในการวางแผนได้ดีระดับหนึ่ง การหักมุมหักเลี่ยมพอถูไถ เทียบเป็นกราฟแล้วส่วนใหญ่จะคงที่เกือบทั้งเรื่อง สิ่งที่ชอบคือการให้มิติตัวละครด้วยความรัก ทำให้รู้สึกว่าหนังแบบนี้มีมุมที่ไม่ซ้ำกับหนังอื่นๆอยู่ด้วย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhM8NfkjKswFuXuW7QUakFVHk6Swt1aAF6-yfWfeak6T3gxYmttShmwmB50QlSV0yZVm7aG8QQcXcUs_X6wAXLNjPXmFsQHpayzRl_sCXH51GHlBhXB932JkmcGblyGa3ThQEUhdJFL8l8/w398-h640/entrapment_ver2.jpg)