![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi_FH37fX1b63Qjoo4Gy7OwzpgsUa0fep_aTKXs9Zta8DuGiinYj_sagCCCG5KVkQc9DbxhpiQUxgQM4ED7coBaqLnLRSWxVPkp8Kydpor5UUhng-ETZXlKElay7adnBPyelLcxj-0x4tU/w432-h640/MV5BMGM4M2Q5N2MtNThkZS00NTc1LTk1NTItNWEyZjJjNDRmNDk5XkEyXkFqcGdeQXVyMjA0MDQ0Mjc%2540._V1_SY1000_CR0%252C0%252C676%252C1000_AL_.jpg)
The Princess Bride (1987) | นิทานเจ้าหญิงทะลุตำนาน
Director: Rob Reiner
Genres: Adventure | Family | Fantasy | Romance
Grade: B-
ต้องโทษตัวเองอย่างหนึ่งเกี่ยวกับหนังเรื่องนี้ที่ไม่สอดคล้องกับอายุของตัวเอง ขณะที่ดูเรื่องนี้ก็อายุ 24 ปีเข้าไปแล้ว ความรู้สึกที่ต้องนั่งดูหนังแฟนตาซีแล้วว้าวคงไม่เหมือนแต่ก่อน โดยเฉพาะแนวโลกสดใส เริ่มต้นยังไงจบแบบไหนล้วนรู้หมด ทุกอย่างเหมือนจะไม่สนุกเพราะไม่ตื่นเต้นอย่างที่หวัง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgUDtXNC7yN-UajuMe8u_F9E-OeLztWwIpLlZhR3oXT-M7K0dyRG9ef0dWp1QbwPdFpSkuDgC3f_3kcOzGKvThzY5PAz8JlMlgA_U5GC0yQHbiHbVUVSaQC_5GNKdwQhaOc0aytncZv5IY/w640-h346/princessbride07.jpg)
"เหมาะสำหรับเด็กมากกว่า" ไม่ปฏิเสธหากดูจบแล้วรู้สึกเช่นนั้น เพราะตลอดทั้งเรื่องเป็นไปแบบง่ายๆสไตล์เด็กดูแล้วเข้าใจทันที ไม่ยุ่งยากซับซ้อนถึงความเป็นมาให้เสียเวลา รวมถึงตัวละครที่แบ่งแยกขาวดำชัดเจน(มีเทาๆบ้างเล็กน้อย) ไม่มีสิ่งไหนที่ดูเป็นผู้ใหญ่ นอกจากนั่งจับผิดดูประเด็นบางสิ่งที่ขอให้สังเกตแล้วจะพบว่าเล่าง่ายแต่สนุกเป็นยังไง เนื้อเรื่องจะแบ่งเป็นโลกความจริงกับโลกนิทาน ซึ่งโลกความจริงคือปู่ (Peter Falk) นั่งเล่านิทานให้หลาน (Fred Savage) ฟังก่อนนอน ประเด็นคือมีอะไรให้น่าสนใจกับการเห็นคนสองคนในห้องนอน คำตอบอยู่ที่คำถามและความต้องการของหลาน อาทิ นิทานมักสวยหรูมีพระเอกนางเอกคู่กัน ทั้งสองมีความรักและมักลงเอยด้วยการจูบเพื่อแสดงสัญลักษณ์ความรักที่มอบให้แก่กัน ทว่านั้นไม่ใช่สิ่งที่หลานอยากได้ยินเพราะมันซ้ำซากจำเจ แล้วปู่จะเล่านิทานยังไงให้หลานฟัง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEij4X8cXOGIBFTnFg2lh5_4726lUMqzthF0x3xO578Knt7EY9s1Ze-2_AyvSuICnjzeK2K_GaGRyOckWHiqOXm_rNJZfULT4GdlLxzV9ulL2BpBvGIP-3cpUfFU5nTNVQWLo11JPb_hrCA/w640-h360/bchGsstacOWs9kKiKk5N3Dcs3mJ.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhFpmz_5Da-d6x_lmpVx7yePrd3TWn8ktP-wQV1RwDh5kxMS8xrsDkfE5-M0kkJblD0EVYSmrPTzrzNIN9XGR5cHMJhQYwHtT7OBeT21etftxAEbBa8K1vpGAvHHrNaPneW1SvMccYIMQk/w640-h360/princess-bride-1200-1200-675-675-crop-000000.jpg)
ดูผิวเผินคงเป็นหนังแฟนตาซีที่เดินทางตามสูตร ไม่สดใหม่แม้จะขนตัวละครและเรื่องราวให้ดูหลากหลายก็ตาม ทว่าความธรรมดาแฝงไปด้วยการกัดจิกตัวเองและสะท้อนข้อเท็จจริงเกี่ยวกับนิทานหรือนิยายที่มีแต่แบบเดิมๆ ยอมรับว่าชอบการเสนอประเด็นเหล่านี้ ทำให้เห็นความแตกต่างและกล้าแซวตัวเองผ่านมุมมองโลกจริงและโลกนิทาน น่าเสียดายที่ประเด็นไม่เข้มข้นหรือนำมาต่อยอดได้อีก จึงจบแล้วจบกัน ยกเว้นชอบหรือหลงใหลจริงๆจะรู้สึกมีความสุขกับเรื่องนี้มาก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhi1hfkW2r1vNA575nyqKs4pGiaGjXz3PtMXa9kp_JHSIii-PqknIYgEc-PuAVxOUTSQ-i2FpDSupIUUEVgDBeF_KX3tFbnSYtIFBVIJGcgQoRF33enwu4IeZHTpV5z7llm8KAKkPWyCps/w427-h640/THE%252BPRINCESS%252BBRIDE_24x36.jpg)