![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhIUyugGjdX8Uu04eMqJEwijqbPpvh46Huf6erkA0YWw-2GvJ1OghiY61nCUnVpBkt23AsAFTws51X_lRidVwh37oza1KhdgN2Zz4ut1KA6P4rtCf58rEamF4VawGTqe67z9msUUeB_6bQ/w448-h640/MV5BNTg3ZjlkMGUtNWYwZC00MGQxLTkxMWQtNTkwNjg5NDlmNDdjXkEyXkFqcGdeQXVyMzYzOTYxNzM%2540._V1_SY1000_SX700_AL_.jpg)
Satan's Slaves (2017) | เดี๋ยวแม่ลากไปลงนรก
Director: Joko Anwar
Genres: Drama | Horror | Mystery
Grade: B
หนังสัญชาติอินโดนีเซียที่รีเมคมาจากหนังชาติเดียวกัน หรืออีกชื่อว่า Pengabdi Setan จากปี 1982 พล็อตเกี่ยวกับแม่ที่จากไปด้วยอาการป่วย แต่หลังจากนั้นเริ่มเกิดเรื่องสยองขวัญขึ้นภายในบ้าน ซึ่งเกิดขึ้นเฉพาะกับคนในครอบครัวเท่านั้น ทำให้ รินี่ (Tara Basro) ฐานะพี่สาวคนโตต้องแบกรับช่วยเหลือน้องๆจากอันตรายให้รอดปลอดภัย พร้อมหาความจริงเกี่ยวกับอดีตของแม่ที่ไม่เคยรู้มาก่อน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhBnwd85wOs3aMROLzQS1oJJP39DWPSbRMfPbJSBzWbSxHpHXxokyChL8aUf7nzbXvOK0ncuK-Yrbm6yg2O8p_k6bQce0RBl6dSl1KJZAQ9FoU2vKIZEFGv8jdsF2FtMnK_CdWIuDFtGJQ/w640-h272/satans-slaves-1320x562.jpg)
แนะนำอย่างหนึ่งเกี่ยวกับความสนุกที่จะหลอนมากกว่านี้และเข้าใจประเด็นต่างๆ คือการหาข้อมูลของศาสนาของอิสลามมาช่วยเสริมเหตุผลและวัฒนธรรมที่แฝงอยู่ในหนัง ถ้าดูแบบขาจรคิดว่าเป็นหนังผีอาจหลอนเท่าที่เห็น แต่เมื่อรู้อะไรเป็นอะไรจะเห็นมากกว่านั้น โดยส่วนตัวพลาดในจุดนี้จึงตกประเด็นไปหลายข้อ ทำให้เกิดช่องว่างให้กับตัวเองและหนังจนไม่สนุกอย่างที่หวังในตอนแรก มิหนำซ้ำยังจบแบบห้วนๆทั้งที่ความจริงจบแบบนี้ก็สมเหตุสมผลอยู่บ้างแล้ว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjlmIs9TSFPmtr38XDKu5a2iQTIsrQ59I00fdshfIcDADNZKwct-G5fSO2JyWSvUxhq3ykgvwa5SM1thqjo0HoT4ZVoCHOvRiFiuY-osqDHnvlKp6U8pTqodgRTaI6aUTPfOUJT09-7SPE/w640-h252/1-2.jpg)
คิดว่าเป็นหนังผีซะทีเดียวเป็นคำตอบที่ผิด ซึ่งการที่จะคิดเช่นนั้นในช่วงแรกของหนังย่อมไม่แปลก ทว่าเมื่อมีการเฉลยมากขึ้นจะพบว่าผีนั้นไม่ได้น่ากลัวอย่างที่คิด สิ่งที่เหนือกว่านั้นคือกลุ่มลัทธิที่เดี๋ยวมาเดี๋ยวไปไร้สุ่มเสียง โดยลัทธิดังกล่าวบูชาซาตานหรือ"ชัยฏอน" แล้วเมื่อมองลึกไปอีกจะพบว่า"ญิน"มีส่วนเกี่ยวข้องในการอธิบายสิ่งต่างๆที่เกิดขึ้นในหนัง เนื่องจากญินมีความหมายในเชิงปกปิดซ่อนเร้นจากสายตามนุษย์ กล่าวคือมนุษย์ไม่สามารถมองเห็นได้ ยกเว้นจำแลงให้เห็นเอง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiDwdrZGDhDe4RNUv4VJysvla9knQOox8ZXLRw4vS3ruqhe-us0RfgX85kDp7iLzvcW2HMVaoj4UFyJ9iOZtNs6T5PJNvzCw3miaw_D15Pw3naxVZfbdhm3xspxsVaadp27LzU-lGT-YLI/w640-h268/MV5BNWM1NTYxNTAtNDlhMC00NTU2LWEyZDktZTdmN2E5Zjk1ZTE3XkEyXkFqcGdeQXVyOTc5MDI5NjE%2540._V1_.jpg)
ไม่เน้นตกใจให้หวาดกลัว แต่เน้นบรรยากาศชวนหลอนเสียมากกว่า ซึ่งทำได้เข้าถึงอารมณ์ความน่ากลัวและสร้างสถานการณ์ไม่น่าไว้ใจตลอดเวลา ทำให้เกิดระแวงระวังเพราะไม่รู้สิ่งที่เจอคืออะไรกันแน่ เดี๋ยวผีเดี๋ยวปีศาจ แล้วที่อันตรายที่สุดคือคนด้วยกันเอง เพราะไม่รู้จะมาทีเผลอหรือตอนไหนยังไง แต่ละฉากดูกดดันและอึดอัดตลอดเวลา ยิ่งตัวละครเป็นคนรับเคราะห์ทั้งที่ไม่รู้ที่มาที่ไปยิ่งน่าวิตก แต่พอรู้ความจริงกลายเป็นยิ่งหดหู่หนักกว่าเดิม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiMsZLIMeMsizpfXtMbfOFVZi1W0sSpo1x3fxKbCFCx_dWT8rZxwQlRfK6vbgOAI0_1_26WUHXvnaT3G1EwIxtzSD-kT2C6xQoaT3J-eqP7Yhgoyjf1j4Jjd8HvcGEWGzOSe_EocM7d9nc/w640-h268/MV5BYzJmYWYwNWQtMmU3NS00ODVkLTgxNGMtM2VkNzYxMDkzOWQ5XkEyXkFqcGdeQXVyOTc5MDI5NjE%2540._V1_.jpg)
ทุกอย่างทำได้หลอนและน่ากลัวมาตลอด จนใกล้บทสรุปกลับดูสะเปะสะปะมากขึ้นเรื่อยๆ ทำให้ขาจรที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ดูไปบ่นไปกับตอนจบที่ไม่รู้เรื่อง แทนที่จะดูแล้วเหมือนหนังผีหรือวิญญาณร้ายกลายเป็นหนังลัทธิบูชาซาตาน ความคิดหลายอย่างเกี่ยวกับหนังจึงเหมือนแถไถไม่สมเหตุผล แต่ทั้งนี้ต้องย้ำอย่างที่เคยบอกคือค่อนข้างเฉพาะทางในแง่การตีความ เนื่องจากประเด็นบางอย่างไม่บอกตรงๆ เช่น การทำละหมาดที่บางคนไม่รู้คืออะไร ทำไมต้องทำ แล้วถ้าไม่ทำหรือทำจะส่งผลยังไงบ้าง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh2NcixlbcGGG_ceO9Sj3PoQ_khvHNbNBx_8zzCVtKGhMCY7QwEnZEsOHCaummrhYvb2OJvs0FXQ-HJD0pd5gkgr0rjpVd9D9OYB_fmGGXtt2AFZqWP8VZJkCvFR4T0LToNGTE7FycuWF8/w640-h268/MV5BZjZjMDc0M2UtOGFhOC00ZDM0LTk1MDYtNjgzYjYzODMxODVkXkEyXkFqcGdeQXVyOTc5MDI5NjE%2540._V1_.jpg)
Satan's Slaves ยกให้เป็นหนังสยองขวัญที่ใช้จังหวะได้เข้าเป้าเกือบทุกฉาก ไล่ระดับความหลอนตั้งแต่ต่ำสุดถึงขีดสุด ทั้งนี้ทั้งนั้นจะสะพรึงมากแค่ไหนอยู่ที่ความเข้าใจว่าจะตีโจทย์แตกได้หรือไม่ เพราะความน่ากลัวไม่ได้อยู่ที่การโดนหลอกหรือทำร้าย แต่เป็นการหลอกล่อใช้อุบายให้จิตใจสับสน พร้อมกับประเด็นความเชื่อในศาสนาที่ตัวเองมีอยู่นั้นศรัทธาเพียงใด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgx11aB8i0fggHBi_jvLI1FejFVVKr6oGGnlbZfSQNAoi8v2xAyA_9E7JQkCWY4YFXbShmw-xeJnBVkEaNlcubmHgbU5gaNqxFKtTTmS9EYx_yULvyNkXqra2yxMfKA4_jkg8x2pMI5qfY/w480-h640/81cMH6t0KwL._RI_.jpg)