![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjYbf3nY8yciFCjadeprf1S7xrVgUoPAj39Hy4mUNCDD6qHnH5v2a21wtBgjNaoMjVCkvdA5MoTqQnB_5LXNAT_ppwyzG1hWIYLPq8yTQ0CcnIzY-oNPEyN0vbZ38gEYUQi16XK9fwUmKA/w404-h640/MV5BNTQwNjc3NjE5MF5BMl5BanBnXkFtZTgwNTEzMDg5NDM%2540._V1_SY1000_CR0%252C0%252C631%252C1000_AL_.jpg)
Breaking In (2018)
Director: James McTeigue
Genres: Action | Thriller
Grade: C
ฌอน (Gabrielle Union) ต้องเดินทางไปบ้านพ่อที่เพิ่งเสียชีวิตของเธอ พร้อมกับ จัสมิน (Ajiona Alexus) ลูกสาวคนโตและ โกลเวอร์ (Seth Carr) ลูกชายคนเล็ก เมื่อมาถึงต้องพบว่าบ้านดังกล่าวเต็มไปด้วยกล้องวงจรและระบบรักษาความปลอดภัยที่เข้มงวด หลังจากนั้นได้มีคนแปลกหน้า 4 คน ซึ่งนำโดย เอ็ดดี้ (Billy Burke) บุกเข้าบ้านและจับตัวลูกๆของเธอไป เงื่อนไขคือแลกตัวประกันกับเงินที่ซ่อนอยู่ในบ้าน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEisQkAg9RX7y7ZIn1cFwUpjGjY5rKF89L01APa2owqsnVfVVD3nGh708gg8icxI-8CYejpr05HHaL6nB52GoKq-bimdUgGikMt2xYvD3TQL9YKZ5QPPgeqt3sORavwwEaIwRV2zF7Fffrs/w640-h240/MV5BZTkwZTQ3ZmQtNTA5ZS00MjkxLTllYTItZTAxZmRiMTZiMjdiXkEyXkFqcGdeQXVyNTc5OTMwOTQ%2540._V1_.jpg)
หนังทุนต่ำที่มาพร้อมกับตัวละครไม่กี่คนและพล็อตง่ายๆ แต่สามารถทำรายได้ $51 ล้านจากทุนสร้าง $6 ล้าน ซึ่งตอนแรกทำได้น่าสนใจจากความลึกลับเกี่ยวกับบ้าน แต่กลายเป็นว่าบ้านเป็นเพียงส่วนประกอบหนึ่งเท่านั้น ประเด็นหลักอยู่ที่การชิงไหวพริบระหว่างคนแปลกหน้าที่อยู่ในบ้านกับแม่ที่พยายามช่วยลูกจากนอกบ้าน แน่นอนว่าการเข้าบ้านไม่ใช่เรื่องง่ายเพราะระบบรักษาความปลอดภัย กระนั้นจุดแข็งนี้ได้กลายเป็นจุดอ่อนชิ้นใหญ่ที่สร้างความผิดพลาดพอสมควร
ที่มองว่าบ้านน่าสนใจคือมีระบบรักษาความปลอดภัยที่ครอบคลุม มีกล้องวงจรปิดทั่วบ้าน กระจกกันกระสุน เซนเซอร์จับการเคลื่อนไหวภายในบ้าน ทั้งหมดนี้แทบจะรัดกุมเกือบหมดทุกอย่าง แต่การใช้ประโยชน์มีน้อยมากและดูตลกตั้งแต่เริ่มต้น เนื่องจากหนังได้บอกว่าบ้านทำอะได้บ้าง แต่มีคนแปลกหน้าเข้ามาในบ้านโดยที่ไม่มีใครรู้ได้หน้าตาเฉย นอกจากนี้บ้านยังเต็มไปด้วยจุดอ่อนที่ถูกแก้ทางโดยคุณแม่ที่เพิ่งรู้จักบ้านไม่ถึงชั่วโมงอย่างง่ายดาย ทำให้ความอัศจรรย์ในเทคโนโลยีสุดล้ำกลายเป็นของเด็กเล่นในทันที
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj_YMnwUSCoBOOC0bj5nevfJ4x8DgDre2zmu0nwycGUQ3prEGcf8e5agLwwn-vUn4g2lH0t3oToImMZpvOicQTULWmSfkEJkbkL3B9Yfc_wiX4emMaZM8y9g3V72TMTKVqpMoKGlzNYtZw/w640-h268/MV5BYzU5MWMyYTItYTczYy00MWFhLTlmYWUtMTA5ODAwMDU4YzI1XkEyXkFqcGdeQXVyNTc5OTMwOTQ%2540._V1_.jpg)
จังหวะหนังมาแปลกทั้งที่ไม่ควรรู้สึกตลก โดยเฉพาะการหลบหนีที่ฝั่งหนึ่งแอบอีกฝั่งหนึ่งไล่หา แทนที่ความรู้สึกควรออกมาตื่นเต้นชวนลุ้นระทุกกลับกลายเป็นตลกในบางฉาก ซึ่งบางฉากไม่จำเป็นต้องถ่ายทอดให้เห็นทุกวินาทีที่ตัวละครหนีก็ได้ อารมณ์เหมือนเล่นซ่อนแอบ เมื่อรู้ตัวจะถูกพบต้องรีบหาที่ซ่อนใหม่ แล้วเราจะเห็นตัวละครวิ่งเหยาะๆในฉากหลังอย่างไม่มีใครสังเกตเห็น(ฮา) นี่อาจเป็นประเด็นตลกร้ายจากหนังเรื่องนี้ที่สมควรเครียดแต่ผ่อนคลายซะงั้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgdBEHDaBJRWZfXiZ6kS0qR_6cDZ7YDtcnnT3wI0vwF3Md5NkfeWeNMYBV8PU01Qzei6Kxqcj055TFJt5q1Co2j17lzRbTtDAOcrJB5-Vg6c6ltw54U6Cq4kO552xZVvldUbhcTmLZKodI/w640-h266/Breaking-In1-1024x425.jpg)
เห็นชื่อผู้กำกับ James McTeigue แล้วรู้สึกตกใจที่เคยทำหนังคุณภาพอย่าง V for Vendetta (2005) และหนังแอ็คชั่นโหดเลือดสาดใน Ninja Assassin (2009) มาก่อน แม้ผลงานหลังจากนั้นจะไม่ดีเท่าเดิมก็พอให้ความบันเทิงอยู่บ้าง แต่เรื่องนี้มีความขัดแย้งในความรู้สึกทั้งอารมณ์และตัวละครมากพอสมควร ทำให้บางครั้งแอบอุทานในความไม่เข้าท่าอยู่บ่อยๆ แต่สุดท้ายทุกอย่างก็ลงตัวให้เดาถูกกันอยู่แล้วว่าจบยังไง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh-r8cxdIiNkx4i_JvZxT_KuVrTah5h0t1EzutpFxzme0NpABVOW7boDbURnJAk2jXEfjmFTwRZsaEOgdFw72atZ4DfaeMA0SFNrAA-tyYJMoRWHAL6M0-TDS2KYZdAtQURk7zVfwaSITU/w404-h640/Breaking-in.jpg)