![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiSuOABU_8acnGX-gPDXSJYCIENlOIZrt07dxBcQ2wF3YzZD1uJSx-xByb9XXuAUvCSKfEy8qFFKBPFvZ2bb6PJkMCYNugrOuBSr3n8WMEV5G-74CfNgv2EOi7HdYa5h-k3sGN7WjHrXAg/w422-h640/funhouse.jpg)
The Funhouse (1981)
Director: Tobe Hooper
Genres: Horror
Grade: C+
มองในแง่ความสนุกคงไม่แนะนำสักเท่าไร อย่างแรกคือเดินเรื่องช้าพอสมควร กว่าจะฆ่ากว่าจะตายต้องทนรอเกือบชั่วโมงเลยทีเดียว ซึ่งส่วนใหญ่หมดเวลาไปกับการเที่ยวเล่น เช่นเดียวกันอย่างที่สองคือพล็อตไม่มีเนื้อหาเท่าไรด้วย แค่กลุ่มวัยรุ่น 4 คน ได้แก่ เอมี่ ฮาเปอร์ (Elizabeth Berridge),บัซ ดอว์สัน (Cooper Huckabee),ลิซ ดันแคน (Largo Woodruff) และ ริชชี อัทเทอร์เบอรี่ (Miles Chapin) ที่เข้าไปในสวนสนุกก่อนจะเจอเรื่องสยองขวัญเข้า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhphK0khrkLUmsXXSO6TYlZyngbjwy40qWHYW91qsx0P0u1mnjyxrQP6dDQMwGtxGbi7gMoqGm4Mo1VKrkHBEGuq8fpnXjNwbMM5hdnQ69jX5qMoztGx5L5TZOLzUlau4SQSESveg8Fwz4/w640-h272/MV5BZDQ3ZTMyMjItNDg4Zi00NmI1LTk5ZDEtOWYwMDViZmIxM2RlXkEyXkFqcGdeQXVyMjUyNDk2ODc%2540._V1_.jpg)
The Funhouse คือหนังสยองขวัญที่ดูผิวเผินธรรมดาและชวนเซ็ง แต่ภายใต้ความน่าเบื่อระหว่างเดินเที่ยวสวนสนุกจะพบสัญลักษณ์มากมายเกี่ยวกับหนังสยองขวัญ บางอันแอบล้อเลียน บางอันเป็นเรื่องจริง และบางอันตั้งใจให้ดูตลก ถ้าไม่เข้าใจสิ่งที่เกิดขึ้นคงเห็นเป็นเพียงองค์ประกอบหนังที่มากเหลือล้น อยากโชว์อยากให้เห็นสิ่งใดก็งัดออกมาเรื่อยๆ แต่นั้นเองที่ทำให้ถูกใจนักวิจารณ์และคอหนังสยองขวัญแบบจริงจังไม่น้อย เนื่องจากเดากันไม่ถูกว่าจะเป็นหนังสยองขวัญประเภทไหนกันแน่
ระหว่างรอก็นึกเดาทิศทางหนังไปพลางๆว่าจะมาแบบไหน จะเป็นฆาตกรโรคจิตตามหนังบอกเป็นนัยๆ หรือเป็นหนังผีเพราะมีคนตาย หรือแม่มดที่สาปแช่งเอาไว้ มีทฤษฎีความน่าจะเป็นเต็มไปหมดทั้งเรื่อง จนกระทั่งหนังเลือกจะบอกต้นเหตุของความสยองขวัญที่แท้จริงด้วยการหักมุม แน่นอนว่าดูเป็นการหักหน้าเสียด้วยซ้ำ เพราะความจริงไม่มีเรื่องสยองขวัญอยู่ก่อนเลยสักนิด แต่เป็นเรื่องบังเอิญที่หลงไปอยู่ผิดที่ผิดเวลาเท่านั้น ทำให้เรื่องบานปลายและเลวร้ายลงเรื่อยๆ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgL9GXl1-cQYt4y-2tbSzAwZi6WIsRw20Fe8uSeFk8pKIR4c0BWi_elUPZIeSctEVTiOvn_wdzANksaQ3RMImLxx2WJuKA9-0q-ZOFG3ItHqpr9Adjv_OWS5KpJs9Jh9_olUVouKBTXWqk/w640-h272/Funhouse-1981.jpg)
ได้ดูหนังของผู้กำกับ Tobe Hooper ทำ The Texas Chain Saw Massacre (1974) คือหนังสยองขวัญที่คัลท์และแปลกในความรู้สึก เป็นหนังที่รุนแรงแต่ไม่มีกลิ่นคาวเลือด เช่นเดียวกับเรื่องนี้ที่มีความไม่น่าไว้วางใจเต็มไปหมด แต่แล้วยังไง ทุกอย่างทำมาเพื่อหลอกคนดูโดยเฉพาะ สิ่งที่เกิดขึ้นจริงกับความรู้สึกมันคนละทางกันเลย ยิ่งตอนเฉลยตัวละครบางตัวที่ปิดบังใบหน้าตัวเองยิ่งเซอร์ไพรส์เข้าไปใหญ่ ทำให้อุทาน"นี่คือหนังอะไรกันแน่"
ไม่รู้ว่าโดนผู้กำกับ Steven Spielberg ปั่นสมาธิในการทำงานหรือเปล่า ทำให้บางอย่างดูอ่อนปวกเปียก เพราะระหว่างทำหนังเรื่องนี้ก็ถูกให้มากำกับ E.T. the Extra-Terrestrial (1982) ซึ่ง Tobe Hooper ไม่ว่างตามคำขอ(ส่วนตัวมองว่าดี ไม่งั้นหนังเอเลี่ยนคงไม่ออกมาน่าจดจำและน่าประทับใจถึงเพียงนี้) แต่สุดท้ายมาร่วมมือกันทำ Poltergeist (1982) ที่กลายเป็นหนังผีเฮี้ยนที่ดีที่สุดเรื่องหนึ่ง แม้เนื้อแท้จะไม่ใช่แนวที่ถนัดและไม่ได้ทำเองหมดอย่างที่เห็นในเครดิตผู้กำกับก็ตาม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi5g-X75LOm8XGvMZzNsdJwP2_8-Yce-w7GAnjlQXYaKQKw7va40jH6sNmyjK7W__APmAGw5a1_g0fjLxvIFbWtNw2D8e_zkaSJuXvNlw3s841CAT9xYzFe0gKM8OGKV2CCQ7ilPNA47Fo/w454-h640/4be4e3c82911d3ff73f8efb88e021608.jpg)