![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg-v8_QWssjv7x02KIkPSXVtVoIDXttNZtrXE9nfhqxXlOgu_yskBgKgWWdqQASiJM-WKJL8e1YS0jaLB5kj-zW4t7TDGvmpl5JDbPf2z6HWQeT3p0vIZY7x4iVUq1zfe0UY-ZVWRtDpk4/w420-h640/MV5BMmJlYzViNzctMjQ1Ni00ZWQ4LThkN2YtMzI2ZGU5Nzk0NTAyXkEyXkFqcGdeQXVyMTQxNzMzNDI%2540._V1_.jpg)
Jingle All the Way (1996)
คนเหล็กคุณพ่อต้นแบบ
Director: Brian Levant
Genres : Adventure | Comedy | Family
https://www.imdb.com/title/tt0116705/
Grade: C+
หนังเอาใจเด็กที่อยากได้ของเล่นเป็นของขวัญในวันคริสต์มาส แต่ภาระต้องตกอยู่ที่หัวหน้าครอบครัว ซึ่งก็คือ เฮาเวิร์ด แลงส์ตัน (Arnold Schwarzenegger) คุณพ่อที่ทำแต่งานจนลืมตัวบ่อยครั้ง จนกระทั่งวันคริสต์มาสมาถึงก็ยังลืมซื้อของขวัญเพราะทำงานหนักจนไม่มีเวลา ทำให้คุณพ่อต้องออกนอกบ้านเพื่อตามซื้อของขวัญให้ เจมี่ (Jake Lloyd) ลูกชายคนเดียวของเขา ซึ่งปัญหาอยู่ที่ของขวัญที่ลูกชายอยากได้คือเทอร์โบแมน ตุ๊กตาหุ่นยอดฮิตที่ทุกคนแย่งกันซื้อกันอย่างเอาเป็นเอาตาย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgVI4osdRBwpz5iumq1_cxBEJxK0onzCqfy59xtzRSJTB1cX8nm5eq06jRa5jGoUzLuT87w-r64xDERFMYtM0N1KRty7MQyeKESeS2UXvSeQWQu2RxKyAq5_53-qdlOMrNVPczM8DALfxw/w640-h346/MV5BZjRkZDNiMWUtNWMyZS00N2ExLTkxNTgtYjkzNWE0YWZiODY5XkEyXkFqcGdeQXVyMTIwODk1NTQ%2540._V1_.jpg)
Jingle All the Way คือหนังที่สะท้อนชีวิตระหว่างงานกับครอบครัว แม้จะไม่หนักแน่นกับประเด็นงานที่ต้องทำเพื่อเลี้ยงชีพ แต่เป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้ ฉะนั้นในฐานะหัวหน้าครอบครัวจึงเป็นสิ่งที่จำเป็นต้องทำ โดยเฉพาะกับลูกเพื่ออนาคตที่ไม่ตกยากลำบาก ทว่าการทำงานเพื่อมีกินมีใช้ก็ไม่อาจทดแทนเวลาอยู่กันพร้อมหน้าพร้อมตา กว่าจะเลิกงาน กว่าจะได้อยู่ด้วยกัน สำหรับเด็กแล้วอาจยังไม่เข้าใจจุดนี้มากนัก เพราะสิ่งที่ต้องการคือได้อยู่กับพ่อและแม่ก็มีความสุขแล้ว
ภายนอกเหมือนหนังตลก แต่ภายในเป็นหนังที่เต็มไปด้วยความจริงจัง จะทำยังไงให้ได้ของขวัญที่ลูกต้องการ ต้องออกจากบ้านแต่เช้าเพื่อหาของเล่นชิ้นนั้นตามร้านต่างๆ ต้องแย่งกับผู้คนจำนวนมากเพื่อตุ๊กตาหุ่นชิ้นเดียว ลองคิดดูว่าจะเครียดขนาดไหนถ้าให้หาของสักชิ้นที่เหมือนจะง่าย แต่หาเท่าไรก็ไม่ได้สักที เป็นใครคงหงุดหงิดและยอมแพ้ไปหาอย่างอื่นดีกว่า เพราะของเล่นไม่ได้แตกต่างกันสักเท่าไรอยู่แล้ว เล่นเดี๋ยวเดียวก็ลืมหรือทิ้ง กระนั้นมีผลคุณค่าทางจิตใจ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjIuLnQ66lFy9cGzN4105T-lH9YFDFYBfREWk1Kju-GCLDn-qYYH4arjMtENCTvY68ZLWuJGXBV1quTVg-MzVcRbfVEuqyPWetuRjchQ805zUFhbdHlyerfg0d7_Ea3llI8lhJxkZlLYvI/w640-h344/7mkY.gif)
พล็อตดูเครียด แต่ดีหน่อยที่เล่าให้ผ่อนคลายกับมุกตลกที่อาจตลกบ้างแป้กบ้าง ซึ่งช่วยให้ Arnold Schwarzenegger ไม่ดูจริงจังเกินไป แค่บางฉากเห็นหน้ายังกังวลเหมือนคนเก็บกด เหมือนเป็นตัวเองสอนเด็กๆที่อยากได้ของเล่นหรือสิ่งที่ตัวเองการ กว่าจะได้มาแต่ละอย่างต้องทำให้พ่อแม่ตัวเองลำบากแค่ไหน แน่นอนทั้งคุณพ่อคุณแม่หามาให้ได้อยู่แล้ว แค่ไม่ควรทำให้พวกท่านลำบากหรือเหนื่อยจนเกินไป
การได้เห็น Arnold Schwarzenegger ในบทคุณพ่อทุ่มสุดตัวเพื่อของเล่นที่ลูกอยากได้เป็นสิ่งที่แปลกตาพอสมควร เพราะดูเป็นคนธรรมดามากที่สุด ไม่ว่าหนังเรื่องไหนจะต้องมีเว่อร์เข้ามาบ้าง ซึ่งเรื่องนี้แทบไม่มี(ยกเว้นตอนท้ายที่เว่อร์พอสมควร แต่เป็นการเว่อร์อย่างมีสีสันและสนุกตามมุมมองของเด็ก) ถือว่าดูพอเพลินเน้นผ่อนคลาย มีข้อคิดสาระให้เข้าใจง่ายๆไม่ซับซ้อน ที่สำคัญเป็นการผูกความสัมพันธ์ระหว่างพ่อกับลูกได้เป็นอย่างดี ลองคิดดูสิว่ากว่าจะเลี้ยงจนโตต้องทำอะไรให้เราเติบใหญ่บ้าง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh2LiBA7BVrh1dHGjAY0NikrxAd1m19bnuM8b9wy_xZyKWUh35FCX8U0DrZthJGfU30oaV1UGFuR8tvXqu2LyF3lpfnBPF-VPJBMAGk1Ct9f67cUfEGGoefaFNZBaUeHNl7qggPiQ2ZfU4/w426-h640/poster-780.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg-v8_QWssjv7x02KIkPSXVtVoIDXttNZtrXE9nfhqxXlOgu_yskBgKgWWdqQASiJM-WKJL8e1YS0jaLB5kj-zW4t7TDGvmpl5JDbPf2z6HWQeT3p0vIZY7x4iVUq1zfe0UY-ZVWRtDpk4/w420-h640/MV5BMmJlYzViNzctMjQ1Ni00ZWQ4LThkN2YtMzI2ZGU5Nzk0NTAyXkEyXkFqcGdeQXVyMTQxNzMzNDI%2540._V1_.jpg)
Jingle All the Way (1996)
คนเหล็กคุณพ่อต้นแบบ
Director: Brian Levant
Genres : Adventure | Comedy | Family https://www.imdb.com/title/tt0116705/
Grade: C+
หนังเอาใจเด็กที่อยากได้ของเล่นเป็นของขวัญในวันคริสต์มาส แต่ภาระต้องตกอยู่ที่หัวหน้าครอบครัว ซึ่งก็คือ เฮาเวิร์ด แลงส์ตัน (Arnold Schwarzenegger) คุณพ่อที่ทำแต่งานจนลืมตัวบ่อยครั้ง จนกระทั่งวันคริสต์มาสมาถึงก็ยังลืมซื้อของขวัญเพราะทำงานหนักจนไม่มีเวลา ทำให้คุณพ่อต้องออกนอกบ้านเพื่อตามซื้อของขวัญให้ เจมี่ (Jake Lloyd) ลูกชายคนเดียวของเขา ซึ่งปัญหาอยู่ที่ของขวัญที่ลูกชายอยากได้คือเทอร์โบแมน ตุ๊กตาหุ่นยอดฮิตที่ทุกคนแย่งกันซื้อกันอย่างเอาเป็นเอาตาย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgVI4osdRBwpz5iumq1_cxBEJxK0onzCqfy59xtzRSJTB1cX8nm5eq06jRa5jGoUzLuT87w-r64xDERFMYtM0N1KRty7MQyeKESeS2UXvSeQWQu2RxKyAq5_53-qdlOMrNVPczM8DALfxw/w640-h346/MV5BZjRkZDNiMWUtNWMyZS00N2ExLTkxNTgtYjkzNWE0YWZiODY5XkEyXkFqcGdeQXVyMTIwODk1NTQ%2540._V1_.jpg)
Jingle All the Way คือหนังที่สะท้อนชีวิตระหว่างงานกับครอบครัว แม้จะไม่หนักแน่นกับประเด็นงานที่ต้องทำเพื่อเลี้ยงชีพ แต่เป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้ ฉะนั้นในฐานะหัวหน้าครอบครัวจึงเป็นสิ่งที่จำเป็นต้องทำ โดยเฉพาะกับลูกเพื่ออนาคตที่ไม่ตกยากลำบาก ทว่าการทำงานเพื่อมีกินมีใช้ก็ไม่อาจทดแทนเวลาอยู่กันพร้อมหน้าพร้อมตา กว่าจะเลิกงาน กว่าจะได้อยู่ด้วยกัน สำหรับเด็กแล้วอาจยังไม่เข้าใจจุดนี้มากนัก เพราะสิ่งที่ต้องการคือได้อยู่กับพ่อและแม่ก็มีความสุขแล้ว
ภายนอกเหมือนหนังตลก แต่ภายในเป็นหนังที่เต็มไปด้วยความจริงจัง จะทำยังไงให้ได้ของขวัญที่ลูกต้องการ ต้องออกจากบ้านแต่เช้าเพื่อหาของเล่นชิ้นนั้นตามร้านต่างๆ ต้องแย่งกับผู้คนจำนวนมากเพื่อตุ๊กตาหุ่นชิ้นเดียว ลองคิดดูว่าจะเครียดขนาดไหนถ้าให้หาของสักชิ้นที่เหมือนจะง่าย แต่หาเท่าไรก็ไม่ได้สักที เป็นใครคงหงุดหงิดและยอมแพ้ไปหาอย่างอื่นดีกว่า เพราะของเล่นไม่ได้แตกต่างกันสักเท่าไรอยู่แล้ว เล่นเดี๋ยวเดียวก็ลืมหรือทิ้ง กระนั้นมีผลคุณค่าทางจิตใจ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjIuLnQ66lFy9cGzN4105T-lH9YFDFYBfREWk1Kju-GCLDn-qYYH4arjMtENCTvY68ZLWuJGXBV1quTVg-MzVcRbfVEuqyPWetuRjchQ805zUFhbdHlyerfg0d7_Ea3llI8lhJxkZlLYvI/w640-h344/7mkY.gif)
พล็อตดูเครียด แต่ดีหน่อยที่เล่าให้ผ่อนคลายกับมุกตลกที่อาจตลกบ้างแป้กบ้าง ซึ่งช่วยให้ Arnold Schwarzenegger ไม่ดูจริงจังเกินไป แค่บางฉากเห็นหน้ายังกังวลเหมือนคนเก็บกด เหมือนเป็นตัวเองสอนเด็กๆที่อยากได้ของเล่นหรือสิ่งที่ตัวเองการ กว่าจะได้มาแต่ละอย่างต้องทำให้พ่อแม่ตัวเองลำบากแค่ไหน แน่นอนทั้งคุณพ่อคุณแม่หามาให้ได้อยู่แล้ว แค่ไม่ควรทำให้พวกท่านลำบากหรือเหนื่อยจนเกินไป
การได้เห็น Arnold Schwarzenegger ในบทคุณพ่อทุ่มสุดตัวเพื่อของเล่นที่ลูกอยากได้เป็นสิ่งที่แปลกตาพอสมควร เพราะดูเป็นคนธรรมดามากที่สุด ไม่ว่าหนังเรื่องไหนจะต้องมีเว่อร์เข้ามาบ้าง ซึ่งเรื่องนี้แทบไม่มี(ยกเว้นตอนท้ายที่เว่อร์พอสมควร แต่เป็นการเว่อร์อย่างมีสีสันและสนุกตามมุมมองของเด็ก) ถือว่าดูพอเพลินเน้นผ่อนคลาย มีข้อคิดสาระให้เข้าใจง่ายๆไม่ซับซ้อน ที่สำคัญเป็นการผูกความสัมพันธ์ระหว่างพ่อกับลูกได้เป็นอย่างดี ลองคิดดูสิว่ากว่าจะเลี้ยงจนโตต้องทำอะไรให้เราเติบใหญ่บ้าง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh2LiBA7BVrh1dHGjAY0NikrxAd1m19bnuM8b9wy_xZyKWUh35FCX8U0DrZthJGfU30oaV1UGFuR8tvXqu2LyF3lpfnBPF-VPJBMAGk1Ct9f67cUfEGGoefaFNZBaUeHNl7qggPiQ2ZfU4/w426-h640/poster-780.jpg)