![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjpyOfFSUVzZCqUWEdEbFL46NxyQE8U-ihSTPlGO4EijHR47vCxRg30UJdKpLREk4BM6nO23HvkHvRkjOPDCGGoxcSIlkXKKCOBmn1LrvP_2yGnwznNtE21rBRqZtg4Ei3f6Cik1qY5n0k/w434-h640/8c30f9084f5c521c47922e28edf211c9.jpg)
The Long Kiss Goodnight (1996)
ชาร์ลีน มหาประลัย
Director: Renny Harlin
Genres: Action | Crime | Drama | Mystery | Thriller
Grade: B+
ซาแมนธา เคน (Geena Davis) หญิงสาวที่ตื่นขึ้นมากับปริศนาของชีวิต เพราะเธอไม่รู้ว่าตัวเองคือใคร แต่เวลาได้ผ่านไป 8 ปีจนมีครอบครัวของตัวเองที่พร้อมหน้าพร้อมตาอย่างมีความสุข กระนั้นชีวิตใหม่ก็ไม่อาจลืมความสงสัยในอดีตของตัวเอง จึงให้ มิตช์ เฮเนสซีย์ (Samuel L. Jackson) ช่วยสืบประวัติว่าตัวเธอคือใครกันแน่ กระทั่งได้พบกับความลับว่าแท้จริงคือสายลับมือฉกาจ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi27cJ9Mz1FSEyAguO2zHl9C5BXfcK-l7RwcRkIQJCeiwS948bbk12di88dkLvn5tLqOFOEI_nlG7A6ZIi0z_MrEbDN75OS9fWPFz5cpcNPx4huXEwhs5zSwFLrSAmuShVPpOm2CzKLLlE/w640-h266/longkissgoodnight_01.jpg)
Geena Davis ต้องเล่นกับบุคลิกที่แตกต่างราวฟ้ากับเหว อีกด้านคือคุณแม่แสนดีมีเมตตา แต่อีกด้านคือสาวห้าวจอมโหด สิ่งที่เห็นชัดเจนถึงความแตกต่างกันสุดขั้ว ซึ่งช่วงแรกทำให้ดูเป็นหนังครอบครัวเบาสมอง ปัญหาคือตัวละครมีปมเรื่องความทรงจำ แต่ด้วยชีวิตปัจจุบันดีเลิศทำให้เกิดความคำถามว่ายังจำเป็นต้องรื้อฟื้นอดีตหรือไม่ แน่นอนว่าไม่จำเป็นอีกต่อไปเพราะทุกอย่างลงตัวดีหมดทุกอย่าง กระนั้นในช่วงมีความสุขกับครอบครัวก็แทรกด้วยความคุ้นเคยที่จู่ๆก็นึกขึ้นได้ ทำให้ห้ามความอยากรู้ของตัวเองไม่ไหว
การเฉลยตัวตนที่แท้จริงจะไม่บอกในทีเดียว แต่ค่อยๆไล่ระดับให้ลึกขึ้นทีละน้อย จากความคุ้นเคยมาเป็นเศษเสี้ยวความทรงจำ จากนั้นกลายเป็นตัวตนที่แท้จริง ซึ่งจังหวะแรกในฉากหั่นผักที่ดูเป็นแม่บ้านทำครัวคนหนึ่งเท่านั้น แต่สักพักเริ่มหั่นเร็วขึ้นจนซอยถี่อย่างชำนาญ สิ่งนี้สร้างความแปลกตาและแปลกใจคนในบ้านและตัวเอง ทำให้คิดว่าเป็นแม่ครัวมาก่อนแน่ๆถึงทำอาหารได้รวดเร็ว ฉากนี้กลายเป็นความสนุกที่ทุกคนช่วยโยนผักผลไม้น่าเพราะอาจดึงความทรงจำกลับมา จนความเพลิดเพลินต้องจบลงด้วยฉากปามีดใส่ผนัง พลิกอารมณ์ที่น่ายินดีกลายเป็นความน่ากลัว ราวกับสื่อเป็นนัยการใช้มีดที่ทำได้มากกว่าในครัว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEigMdCtWQ1wlTXzPG2qVT6s4gHOWxdx5JyFfuKpNLymR1vZYOo1rTJSPjOn8wzxIjfmKLb3db4iSlXAhNjzyLysBG_2kmczoCsDPJgXCkc-seUO1QLG85HC8RqzXJJLOExs_yWFxQoS6RU/w640-h300/OQ2djGs.gif)
สิ่งที่ชอบเกี่ยวกับบทอย่างหนึ่งคือการไม่ทำเป็นไม่รู้ แต่เลือกจะให้รู้และหาอย่างอื่นที่ดูเป็นประโยชน์ เพราะถึงยังไงที่มาที่ไปของตัวละครเฉลยตั้งแต่ต้นอยู่แล้วว่าคือสายลับ จากนั้นอีกหน่อยความทรงจำจะกลับมาอยู่แล้ว ดังนั้นจึงเลือกความแตกต่างระหว่างชีวิตก่อนและหลังที่ไม่เหมือนกัน จะปรับตัวยังไงกับชีวิตที่เดินทางไปอีกด้านหนึ่งที่ไม่นึกว่าจะต้องมี จะทำยังไงกับชีวิตที่มีภาระรับผิดชอบคนอื่น จากที่เมื่อก่อนตัวคนเดียวและไม่ต้องห่วงหน้าห่วงหลัง
Shane Black คือคนเขียนบทที่หาช่องว่างมาเติมเต็มและมีสร้างเนื้อเรื่องที่สดใหม่ จากสายลับที่สูญเสียความทรงจำก็ดัดแปลงให้เป็นหนังครอบครัว ทำให้ความเด็ดเดี่ยวของผู้หญิงคนหนึ่งมีชีวิตจิตใจมากขึ้น ตัวละครจึงดูมีมิติและพัฒนาอย่างเห็นได้ชัด แต่ที่ขาดไม่ได้เลยคือคนที่เหนี่ยวรั้งจิตใจไม่ให้หลุดไปไกลคือมิตช์หรือคู่หูร่วมทางที่รับจ้างตามสืบอดีตที่หายไป แน่นอนว่าในเรื่องไม่ใช่คนดีและเก่งอย่างปากว่าสักเท่าไร แต่พอเจอเหตุการณ์จริงทำให้เข้าใจตัวเองและคนอื่นมากขึ้น จากตัวละครที่ไม่น่าพึ่งได้ก็กลายเป็นตัวช่วยและติดทองหลังพระดีๆนี้เอง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgPFF1Gx9xYH_zdGOjIPekHvq4KM_iFWtSSj3i5L8FUflkWQ7jaqWEbFls_U4aLBQRhVUVkaeO7NWpebJt067iHcLB5f_Vq9g6sYn5S92V4Qiwg30tAAQ9inkSrAJJvtZU5Q_yJlhRHQ_E/w640-h266/MV5BYjI2YTVhYmUtN2Y5Mi00ZTBkLThkN2EtNGFhOTNhYjc2YTAyXkEyXkFqcGdeQXVyOTc5MDI5NjE%2540._V1_.jpg)
การจับคู่กันระหว่าง Geena Davis และ Samuel L. Jackson ออกจะย้อนแย้งพอสมควร ซึ่งเข้ากับหนังที่เลือกบุคลิกที่แตกต่าง อีกคนจริงอีกคนปลอม แต่ละอย่างไม่น่าเข้ากันได้ แต่สุดท้ายลงเอยไปพร้อมๆกันอย่างลงตัว เสมือนบอกความเป็นมาของทั้งคู่ไม่ใช่เรื่องสำคัญ สิ่งที่ทำอยู่ในตอนนี้ที่สำคัญมากกว่า ทำให้ทั้งสองที่ขัดแย้งตั้งแต่นักแสดงจนถึงตัวละครกลายเป็นสิ่งที่เข้ากันในทันที
The Long Kiss Goodnight สนุกได้เพราะเนื้อเรื่องที่ไม่จำเจบนพล็อตที่รู้ไต๋อยู่ก่อน การเสริมมิติตัวละครช่วยยกระดับการเอาใจช่วยและทำให้น่าติดตามเกินกว่าหนังแอ็คชั่นทั่วไปที่ต่อสู้ด้วยร่างกาย การต่อสู้ทางจิตใจทำให้เห็นความสำคัญของครอบครัว โดยเฉพาะคนที่เป็นแม่ต้องรับผิดชอบการเลี้ยงดูลูก แน่นอนว่าเดิมไม่ใช่คนที่จะมีลูกและครอบครัว แต่พอมีนั้นหมายถึงตัวเองต้องเปลี่ยนแปลงเพื่อคนที่คุณรัก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhPDMOlF-N2aZzWQBtzzFGr56SyvFJ-8azacLUeV5bU2FslEjRydHqQOFVkBdB0PE-PhwS6pWNcAmquwodHLfII79WXck1Atsu35tQVkULXQCA0RonR05rgN1xEZ7wCasPLmciOu6RKITQ/w426-h640/MV5BYjdmNGUwMzAtN2FiOC00N2E3LWI0OWYtYTk5NDEyODIwNGJiXkEyXkFqcGdeQXVyNDk3NzU2MTQ%2540._V1_SY1000_CR0%252C0%252C666%252C1000_AL_.jpg)