![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhEZlcVWm-h7tO2yT50jji30BesmqoYsh9A_vxyuYId9Eh1NTaRpQAD4qkQuA5qB5jUqEwtJlospR_JD2SjsGAsFzzD8xeysFDKHAZ43GFQKw86E614xZf3GvH-S-AOr_zfEIEWkyO5Z2j4gabGSIJBdpWnmiu58hinZIitec6deiCaiA9JJ4sv26yY/w432-h640/Fear_Street_Part_Two_1978-408600246-large.jpg)
Fear Street: Part Two - 1978 (2021) | ถนนอาถรรพ์ ภาค 2 : 1978 | B+
Director: Leigh Janiak
Genres: Drama | Horror | Mystery
ต่อเนื่องมาจาก Fear Street: Part One - 1994 (2021) หลังจากที่พยายามสู้กับเหล่านักฆ่าที่แม่มด"ซาร่าเฟียร์"ส่งมาเอาชีวิต จนคิดว่าหนีรอดได้สำเร็จ ทว่าไม่ใช่เช่นนั้นเพราะทุกอย่างยังไม่จบและทุกคนยังถูกไล่ล่าอีกครั้ง วิธีที่จะยับยั้งได้คือการตามหาคนที่เคยรอดชีวิตมาก่อนเพื่อหาวิธีรอดจากคำสาปที่ไม่รู้จบในปี 1978
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiFOf3ZEniQMPe-ihM554nLLq89A4RLnsecoLCodp2G1KJi_aNj0kYhl9spLVyqxyMhfS_1ZGbI6pnTcWlJ0hr-DWWz4G72TUZS_b9TsYIju88L0qV27KqBF7J_uwOj6coAVgy57Lk4cXWGjYGzwrkh6SidHdOXjhuxA7F3GXnFFQEeb3ZvZaAXcRBI/w640-h268/MV5BNmY2ZjAyN2EtZjk4Ni00YjE3LWEwMTEtMTdmYTMwM2Q1NzZiXkEyXkFqcGdeQXVyMzMwOTU5MDk@._V1_.jpg)
เนื้อเรื่องแทบไม่ต้องลำดับให้มากความจนยุ่งยาก เริ่มต้นให้เห็นก่อนว่าเป็นกิจกรรมเข้าค่ายและทุกคนคือวัยรุ่นและเด็กที่ทำตามใจตัวเอง โดยตัวละครหลักคือสองสาวพี่น้องตระกูลเบอร์แมน ได้แก่ ซินดี้ (Emily Rudd) และ ซิกกี้ (Sadie Sink) ซึ่งทั้งคู่ต่างมีเรื่องความเห็นต่างกันจนทะเลาะบ่อยครั้ง ทำให้ต่างมีปมความขัดแย้งในใจ
สำหรับแคมป์ไนท์วิงก์ไม่ต่างกับ Coming of age ที่ต้องมีช่วงก้าวผ่านวัย มีประเด็นหลายอย่างที่กลายเป็นปมมากมาย ทำให้บ่อยครั้งได้เห็นการสอดแทรกสาระที่ไม่มากก็น้อยเกี่ยวกับการใช้ชีวิตช่วงวัยรุ่น ฉะนั้นจะมองผ่านเป็นเพียงหนังเชือดที่มีแต่กลิ่นคาวเลือดอย่างเดียวก็ไม่ได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgZT9hwiUW0hlJNAgJ8bwyACu_uT6UgVwamVc-tLTn6zt5RgXOn95vdn-KkJpWepeT8ue81nkMknE7ctX6Qw-nZI4cpQqhKefwBQwJIPTcY3AxsRPJ7fTxNWGDRDAGNsidNldu5qmnKlDb0-D5mZNb5SyTT6aMcYWDmHyw5wmlYv992i-JwMkftT9oP/w640-h268/C326C004_190820_R42R_2.2.1-scaled.jpg)
กลิ่นอายความเป็นหนัง Friday the 13th มาแรงเอามากๆ เพราะเป็นการตั้งแคมป์ของกลุ่มวัยรุ่นในช่วงฤดูร้อน ซึ่งเข้าสูตรสำเร็จหนังสยองขวัญยุค 80s ที่มีเซ็กซ์ ยาเสพติด การท้าลอง จนไม่คิดว่าจะมีพล็อตแบบนี้อยู่อีก แต่ถึงเช่นนั้นก็ไม่อาจดูถูกความซ้ำที่ยังสนุกและตอบโจทย์สายสยองขวัญย่อยง่าย
สิ่งที่แตกต่างจากภาคก่อนคือการให้อารมณ์คิดถึงหนังสยองขวัญยุค 70s-80s ที่เผอิญมีหลายฉากเหมือนหนังสยองขวัญ เช่น Carrie (1976), Halloween (1978), Sleepaway Camp (1983) และน่าจะอีกหลายเรื่องมายำและปรับเรื่องสูตรสำเร็จให้เล่นยากตลอดเวลา โดยเฉพาะการทำให้ตัวละครบางประภทเก่งจริงและไม่ได้ตายง่ายๆ ทั้งที่พฤติกรรมส่อถึงความตายอยู่ต่อหน้าและน่าจะเป็นเหงื่อรายแรกๆ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiNlM5kSXt-BJ2Pz_XXZ49btktN6wDtNCNwR_CWZPEMZ0VHovNBLs6b30uDLAtWiyx43AAqvr2VF63I0d0AL7_2K_DSrwZ3jSx5jIYX_oXT5CWR8hzR5Sd3WVKOpW_Ntj4Hmfb8D1xLeuHdnOLPODLcXfhK91ZFgSJT_qPaCW_mDaM2qxzlo9EBCJBd/w640-h278/Nightwing_killer.png)
ไม่ว่าจะปรับอะไรก็ไม่เท่าความสะใจที่โหดและมันส์กว่าภาคแรก ทำให้ภาคนี้ไม่ต่างกับการระบายอารมณ์ที่เคยดึงไม่สุดให้เป็นที่ต้องการได้สำเร็จ ฉะนั้นเชื่อได้ว่าเป็นภาคที่ดีที่สุดในแง่มุมความบันเทิง ยิ่งกว่านั้นคือช่วงองค์ที่สามที่ดูก็รู้ว่าจบแบบไหนแต่ไม่ใช่เช่นนั้นเสมอไป น่าจะเป็นช่วงที่ลุ้นความหวังและสิ้นหวังในเวลาเดียวกัน ซึ่งกล้ามากที่เลือกสถานการณ์จบเช่นนั้น
แม้การหาคำตอบในภาคนี้จะไม่ชัดเจนและชวนให้หดหู่ซ้ำยิ่งกว่าเดิม ทว่าความค้างคาใจยังคงมีอยู่และต้องหาคำตอบเพิ่ม ทำให้เกิดภาคถัดไปให้ครบไตรภาคใน Fear Street: Part Three - 1666 (2021) ที่จะพาย้อนอดีตไปรำลึกถึงต้นตอคำสาปของแม่มด"ซาร่าเฟียร์" ที่มีสิ่งที่น่ากลัวยิ่งกว่าแม่มดเสียอีก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiJVRkPWnqBN0RXgwy8MmAhHvdgbibgfCDrxm98TUrLfLmF-nXTYLaLeeE5iUQeQPRLHz2Fu57HG3R5ysSDM8ET0pbX0bSx8owNf3Auv0gC4fiQqMeHFY_KThcVzbfaDhTEZji7_EW-jqUwHwU327TBywQ1vSTlOTLfWJxrMJspReWc7l01r3A1goWo/w640-h640/FS2-Cover_1800x1800_f7934840-d971-4937-92ae-af21f9b215cd_1800x1800.jpeg)