![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjmtAXan49haHZlJpFtnki7J-awK07220NkVpCk07I9xwCwO5moh1fpqh9IK2fqopeKZEvqnNTYMfPmSvIWeTKBxmIJywmahZw5wPMeWkNcp7JJ-UrxvyouQ3oS-9wQPbJ-10Uml55xGdz9nEkz1quzKE4-GzvKjDgYYuAganMKjzuFfkO-wpQFLD8q/w452-h640/thelostcase_poster.png)
The Lost Case มือปราบสัมภเวสี (2017) | C
Director: ชยัญ อิทธิจตุพร
Genres: Horror
มือปราบสัมภเวสีคือรายการเกี่ยวกับเรื่องลึกลับ มีหมอปลาเป็นผู้ดำเนินเรื่อง แต่การถ่ายทำต้องเตรียมสถานที่และข้อมูลให้พร้อมก่อนวันจริง ดังนั้นจึงส่งเด็กฝึกงานไปสืบเสาะหาข้อมูลที่มาที่ไปและมีความน่ากลัวยังไงบ้าง ซึ่งทำให้การมาดูสถานที่เฉยๆต้องกลายเป็นเรื่องสยองขวัญ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgFCQBlcTCe4TO448ni_8nHNhYVm1WnQ3z1jfJl2J6lz93p5-vZcyWptXMMgVb9qZ0kwyHlKtES5qjQ2xL__QYABHbybGW0xM4uQwPV72jArDwvUoweuMxfCQVXEzDzybmhVyG_yFVVXJuh6YLinz6799Uhe9LUra5yArmyTD_kwoFg3xGPMMoqQkMM3Yk/w640-h360/The-Lost-Case.jpg)
ด้านความยาวของหนังประมาณ 70 นาที ไม่ยาวและอาจสั้นไปด้วยซ้ำ แต่อาจยาวนานกับบางคนที่รู้สึกน่าเบื่อจากการเล่าเรื่องที่ไม่มีความสดใหม่ แม้ทั้งเรื่องจะเล่าแบบ Found footage ก็ยังมีหลายครั้งที่ขัดจังหวะในตัวเอง ทำให้ความกลัวจากความไม่รู้บางครั้งคือความตลกที่รู้แล้วจะมามุกไหน
การเรียบเรียงเรื่องราวจากการเดินทางไปสู่สถานที่ถ่ายทำทำให้เห็นความสัมพันธ์ของตัวละครที่สนิทสนม แต่ลึกๆเวลาทำงานไม่ต่างจากหัวหน้ากับลูกน้องที่อีกคนตั้งใจอย่างมาก ขณะที่อีกคนไม่ได้มุ่งมั่นขนาดนั้น สิ่งนี้ทำให้เริ่มเห็นพฤติกรรมมีการเปลี่ยนแปลงทีละนิดก่อนจะจบด้วยใครคนใดคนหนึ่งไม่เหมือนเดิมอีกต่อไป
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiMAMxn0mMrrJnsPGoFZZs81246jITh0-mfhOAiTuSXuKwgGuT143DYyD2aTlS6iXjfHXvO2XE3QzYgVg0Y7ydSma5CeyRVg_YC0UJ6_rS0vWq8UsftXPU5NZsROCEgaiirnxc3iD4sYjPK3HqRwOLrVkPgaKQZ3ahHTUv7Oh6kMckf7GA2h25juxagnxo/w640-h360/EZRyuYuUcAITZ-3.jpg)
ความน่ากลัวพอมีระดับหนึ่ง แต่โดยรวมยังไม่ถึงขั้นน่าจดจำหรือมีฉากที่น่าตกใจจริงๆ หลายฉากยังมาจังหวะเดิมและพยายามหลอกให้คล้อยตามเพื่อสร้างแรงกดดัน ซึ่งไม่ได้รู้สึกสะพรึงสักเท่าไร ด้านเรื่องราวไม่ลึกลับซ่อนเงื่อน แต่เพราะความไม่รู้ทำให้ทุกอย่างคิดเองเออเองไปเกือบหมด เมื่อมาถึงฉากเฉลยถึงรู้สึกธรรมดาจนไม่น่าจะสร้างแรงอาถรรพ์ได้ขนาดนั้น
ฉากไหนที่หมอปลาปรากฏกาย ฉากนั้นคือฉากที่ดีที่สุดในหนัง (มีให้เห็นไม่กี่นาทีเพราะสั้นมาก) โดยเฉพาะท้ายๆที่มาถล่มศาลพระภูมิเพราะรั้งดวงวิญญาณ แทนที่จะไปเกิดก็ถูกขังอยู่อย่างงั้น แล้วจอมปลวกเพราะชาวบ้านเชื่อว่าศักดิ์สิทธิ์ แต่หารู้ไม่คือเรื่องย้อนแย้งกันเองเพราะปลวกสร้างรังของตัวเอง ไม่ใช่เทวดาฟ้าดินที่ไหน หากจะมาอาศัยจะเลือกที่แย่ๆทำไม และรูปปั้นกุมารที่ตั้งบูชาที่คอยถวายน้ำถวายข้าว แต่ถูกกล่าวถึงอิทธิฤทธิ์ที่มีจริงทำไมไม่หากินเอง ฉากเหล่านี้คือตลกร้ายที่สะท้อนความเชื่อผิดๆที่ไม่คิดเหมือนกันว่าเคารพบูชาไปได้อย่างไรกัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgbMm97dr5cRQY8u3O0j9k3pIfGF6BfraJzJojwG9inw7mihXGI5vM9dd9lsON_GgHpjSzjVgFNsP68rhyLW3628iVKDKHWqTGrZc9OqXtUwu7U3Jea4QjoDBvmfTLtxVXFU0GjOtAlxfGvVZafcmZCTmcMpjSPGrLuOuW4tIHOB-ILLKRGAjw0xw_y/w452-h640/thumb_1846.jpg)