![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgskfSf5V_qRVuUXzA4WRUD0i1OaSwltCCNoWJbBRbG8oC5dIb2WtCc5j-7sXKX0k6ibHozomPMQntPU7SSDFtf8lQ-Jw2cNUUQl7IHYW_ZQ7dD1JM53m1IxNkP1FkM2CeYuJleiXMfHYZXoIQhZRsfJJKGMQVkEQqbIXuBgtMiV9plhCKXN_3S38A4/w432-h640/MV5BZDM2YjA2ZjAtMmZmMy00NDhjLWJjYWYtYjc4ZGY0YzUzOTMyXkEyXkFqcGdeQXVyMTkxNjUyNQ@@._V1_.jpg)
The Man from Toronto (2022) | ชายจากโตรอนโต | C+
Director: Patrick Hughes
Genres: Action | Comedy | Thriller
สไตล์จับคู่ค่อนข้างซ้ำซาก อีกคนเป็นนักฆ่าพูดน้อยเน้นลงมือ อีกคนเป็นคนธรรมดาพูดมากที่หลงเข้ามาในสถานการณ์มิควร ความไม่เข้ากันคือจุดขายที่แสดงความวายป่วงที่แสนขบขันและน่าเบื่อ รวมไปถึงสถานการณ์และตัวละครอื่นๆที่ชวนทะแม่งในบางที
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhJq43inwN6rE2gSsB9IZTTROymXcCuSqA5awBZ2XyGEjvdY70MeeOQr4Z5yN4SHnlcCVurcTt2VQEITYN4ZQcCv-L_RzkMQNvhMXN9Z_zuUXRGVx8F49tOueGLThwXb2pBXg5qYaV-2RG-MRAYaCpVl5v0XgO3W5JBpCClZVW67VBAUkMKk6aPSiaB/w640-h268/man-from-toronto-2022.jpg)
สไตล์ตัวละครจับคู่กันไม่ใช่ของแปลก แต่ที่ผิดถนัดคือนักแสดงที่รู้สึกต่างกันมาก ทำให้การเจอกันระหว่าง Woody Harrelson และ Kevin Hart มีความน่าดูและไม่น่าดูในเวลาเดียวกัน ทั้งนี้อาจรู้สึกขัดแย้งกับบุคลิกของ Woody Harrelson ที่คาแรคเตอร์เดิมทำมาเพื่อ Jason Statham แต่เปลี่ยนตัวซะก่อน ไม่งั้นลีลาคิวบู๊อาจดุเดือดและหมัดหนักกว่านี้
การยิงมุขตลกเน้นไปที่ Kevin Hart เพียงคนเดียว ซึ่งบางครั้งตลกบางครั้งน่ารำคาญ โดยเฉพาะการทำให้พูดไม่หยุดจนน่าแปลกใจที่หลายคนเชื่อคือนักฆ่า ทั้งที่คือคนธรรมดาที่บังเอิญเข้ามาผิดบ้านแค่นั้น แต่ยอมรับการแสดงและการปล่อยมุขบางอย่างไปกระตุ้นต่อมฮาได้ดีจริงๆ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjWwgiZBbM4HlhwGagT0zaEIrrDSS2S6LjwuVo57PmtxhpkO8u7FP9XJLoVxfH7gTdLBmijxM18HkiFayrmJMedtwrJ9fr4uFG8wi-LmtcVI6cHzhLJ3MhrB4RsSfCKFQRvLgtQxXf8P28Pv4fIWhhf60Pw4c8YiI_mzbAC4cpL4MxC_k4VTjGi9rOV/w640-h266/the-man-from-toronto-movie-review-2022.jpeg)
ตลอดทั้งเรื่องไม่มีอะไรแปลกหรือพลิกแพลงจากหนังคู่หู ทุกอย่างยังดูเป็นสูตรสำเร็จที่ต่างคนต่างขัดแย้งก่อนจะสมานฉันท์เข้าขากัน ทำให้ดูได้เพลินๆกับฉากแอ็คชั่นนิดตลกหน่อย จนสุดท้ายหนังทำท่าจะจบแต่ไม่ยอมจบเพราะต้องการปล่อยของ ซึ่งเกิดเป็นฉาก Long Take จริงผสมปลอมระหว่างนักฆ่าที่ถูกจ้างมาเพื่อเก็บคู่หูคู่ป่วนที่แสนดุเดือดบู๊กระจาย ถ้ารอถึงฉากนี้อาจเปลี่ยนใจชอบหนังขึ้นมาบ้างก็ได้