![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg_aRga0SjhAoRqTJ8KItDfjsAWpD8_13YmzmiA9PpOUByxxoN8FRvl7XVa5seMlSNR53QujfR-u9Y65EDC43kGiG0LR9OWOpD_Q4MnzH2w5rPwtdNZI2GW2Kc0KprbDarRG6qEndMHWiw/s640/49364ea1f346149320ad46416d36e711.jpg)
Phantoms (1998) | แฟนทอมส์ อสูรกายดูดล้างเมือง
Director: Joe Chappelle
Genres: Horror | Sci-Fi | Thriller
Grade: C
พล็อตน่าสนใจมาก แต่ดูจบแล้วมีแต่เสียดาย และเสียดายมากๆ อันที่จริงไปได้ไกลกว่านี้ด้วยซ้ำถ้าคุมการเล่าเรื่องให้หนักแน่นพอ และใส่จังหวะสยองขวัญให้ชัดเจนไปเลยว่าจะเอาทางไหนกันแน่ เพราะดูแล้วยังสับสนกับเจ้าตัวประหลาดไร้นิรนามว่า"มัน"เป็นตัวอะไรกันแน่ แม้จะหาช่องอธิบายให้น่าฟังก็อดคิดไม่ได้ในสิ่งที่เกิดขึ้นอยู่ดี
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh7fpUT6XqtGwF3EfV3vkq5aYz-ZXXGLzMuaETUIcz_vm1SFluRBP-AWEKi1zmeOzl6UCMPQtbsZ3QT6E26n6g0eT9pJw7egcFhqdNgqaERywOjCPS546ZrzedoPUEmIQ1Bv7iW2RseqiM/w640-h360/MV5BMjFlYzk2N2QtZTBhOS00OTA4LWFiYWQtNGQxOTBjZWQ0YjEwXkEyXkFqcGdeQXVyMjUyNDk2ODc%2540._V1_.jpg)
แม้ข้อเสียมีหลายข้อ กระนั้นรู้สึกชอบและไม่ชอบในตัวค่อนข้างสูง โดยเฉพาะการเริ่มเรื่องอย่างไม่รีรอ เมื่อสองพี่น้อง เจนนิเฟอร์ (Joanna Going) กับ ลิซ่า (Rose McGowan) เดินทางมายังเมืองสโนว์ฟิลด์เพื่อพักผ่อนหย่อนใจ โดยเจนนิเฟอร์ทำงานเป็นหมออยู่ที่นี่ แต่พอมาถึงพบว่ากลายเป็นเมืองร้าง ไม่ปรากฏสิ่งมีชีวิตใดๆเลย พอเข้าบ้านพบว่าทุกคนกลายเป็นศพ เมื่อเห็นท่าไม่ดีรีบหนีออกจากเมือง ซึ่งเป็นจังหวะพรรคพวกนายอำเภอไบรซ์ แฮมมอนด์ (Ben Affleck) เข้าเมืองพอดี ทำให้เจอกันและต้องร่วมหาคำตอบให้ได้ว่าเกิดอะไรขึ้นกับเมืองนี้ แน่นอนว่ายิ่งไขปริศนานานเท่าไรยิ่งเกิดสิ่งแปลกๆมากขึ้น นั่นทำให้ต้องเสี่ยงเจอกับบางสิ่งที่สามารถเอาชีวิตพวกเขาได้ทุกเมื่อ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjyFe9ni7EgI05Jk3e-RrlL5o3F6PqHAmQsglxidGyuDZFHzecS1YSQQU4q4Hzu2UMbVkFw_pD7Aru8qRq8pt3V4UekOyyhmc0ptNKAUTicmhg2aszi-zJWWtSW99FlK-FR6RYSECM2PxQ/w640-h360/00589443.jpg)
มันใช่สำหรับหนังหลายเรื่องที่มารวมอยู่ที่นี่ที่เดียว แต่ขอหยิบยกที่เห็นชัดจนเหมือนยืมมาอย่าง The Thing (1982),The Blob (1988) และ Outbreak (1995)
เรื่องแรกคือเอเลี่ยนที่เป็นเซลล์ สามารถแทรกซึมกลายเป็นสิ่งมีชีวิตนั้นและดัดแปลงรูปร่างได้สารพัดนึก เรื่องที่สองคือเอเลี่ยนรูปร่างเจลหรือเยลลี่ เขมือบและย่อยสลายสิ่งมีชีวิตได้ทุกอย่าง โดยทั้งสองถูกหยิบมาผสมกันจนกลายเป็นสิ่งมีชีวิตชนิดหนึ่งที่ไม่อาจระบุตัวตนและมีการกระทำที่คล้ายๆกัน แน่นอนว่างานฝีมือเรื่องการเมคอัพสัตว์ประหลาดชวนแหวะให้มีเห็นไม่แพ้กัน แต่น่าเสียดายที่มีน้อยมาก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjclj026C1O-1VEjHneAtHn3rErEYzTYWXt0Q-3xxomIHp9NqX2NFQ-6G5HoOqZE2uzeXyPRKFA0r9VIDGiPJbPYd0fXTToJu8fXYxCX1jhZ3Q02lkn0uOww76pNF_scQijJxy-bLkiigw/w640-h360/maxresdefault.jpg)
เรื่องที่สามไม่ได้เกี่ยวกับเอเลี่ยนแต่อย่างใด เป็นโรคอีโบล่าที่กำลังระบาดในเมืองหนึ่ง โดยความคล้ายคลึงอยู่ที่ช่วงแรกกับการหาความจริงด้วยการหยิบยกประเด็นเชื้อโรค ทำให้สถานการณ์ตายยกเมืองเป็นการระบาดเชื้อโรคขั้นรุนแรง มีการปิดเมืองและส่งกองทัพและทีมวิทยาศาสตร์เข้าไปหาสาเหตุและแก้ปัญหา นอกจากนี้ยังหยิบเรื่องเชื้อโรคบางชนิดเข้ามาจัดการ"มัน" ทำให้ดูเหมือนการติดเชื้อหรือสู้กันระหว่างเชื้อโรค
คำถามคือเป็นสัตว์ประหลาดหรือเชื้อโรคกันแน่ สำหรับประเด็นนี้มีการเฉลยค่อนข้างธรรมดาและไร้ซึ่งความตื่นเต้น แต่พอหยิบเป็นเรื่องน่าคิดเกี่ยวกับการหายตัวไปตามประวัติศาสตร์ เช่น เผ่ามายาที่คงเหลือแค่ซากอารยธรรม กองทัพทหารจีนนับพันหายไปกลางหุบเขา และการหายตัวไปตามเหตุการณ์ต่างๆที่ไร้คำตอบ ทำให้เกิดทฤษฎีที่น่าคิดและน่าสนใจ นับว่าเตรียมเนื้อหามาพร้อมระดับหนึ่ง แต่ฝีมือการเล่าเรื่องไม่ชวนให้น่าคิดตามนี้สิ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjlUETqc96MxcOpCh8qcAKIqPn9K2xhM641N1Jq9PDa66cMSiiQXsPgRwme18NOEixoytOoFZPPLdVGq0GTHeULzPW4dlQT4MDRAjjWHpoGxtXjLZJb_8wFPEThP3KdxqXGNCynjJC3hI8/w640-h360/MV5BNDM4NDNjNTctOTkxOS00NDljLTk5MzYtNzEwYTg0MzA5ZDc4XkEyXkFqcGdeQXVyOTc5MDI5NjE%2540._V1_SX1777_CR0%252C0%252C1777%252C999_AL_.jpg)
ความลึกลับและความสยองพอได้ระดับหนึ่ง แต่อาจต้องทำใจกับการไปเรื่อยๆที่เดี๋ยวดีเดี๋ยวร้ายจนไม่เป็นจังหวะ โอกาสที่จะได้ลุ้นและระทึกขวัญจึงดูช้าไม่เร้าใจตามฉากที่ควรจะเป็น ถ้าไม่ได้นักแสดงนำช่วยอาจจืดชืดไปมากกว่านี้ โดยเฉพาะ Liev Schreiber ผู้ช่วยนายอำเภอที่ท่าทางนิสัยไม่น่าไว้วางใจ ลักษณะเหมือนผู้ร้ายเสียมากกว่า ยังแปลกใจเพราะดูไม่เหมือนตำรวจสักนิด ถ้าไม่ได้นักแสดงคนนี้หรือตัวละครนี้คงทำให้ทุกอย่างแข็งทื่อไปหมด ซึ่งเป็นสิ่งที่ดีมากเพราะช่วยดันให้พระเอกนางเอกโดดเด่นกับเขาบ้าง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgunes_WPU4CqxFymVgHt97p6qHqShVWyJmeMAuJPoakpEsYwbxczlb6uHMHU2Fr5wSw3rzNHSCSV5PUEEDmkh5tSa9qvg33bydNhGYZGfaJpgmHTVw_zoE3ANTWvnTvN4WJo4ZcUr4SJA/w428-h640/MV5BNTM2ZmEwZTEtOGI4OC00NDJlLWFhYWUtNGIyMDU5NGE5OTE4XkEyXkFqcGdeQXVyMTQxNzMzNDI%2540._V1_.jpg)