![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgM1Rdtcwd0mKHOmR_EJZq_pYj8T_9q1nWO914u5Olz6Y1srF3y-uSFn9RqffEkkBpa7VqC-50zbkjm2KfPq9rhcr7wt9l1No4s6O2OtCDL_VzCIGXYNFfMD1I4YVcR6arBwD2DH25CgHI/w434-h640/this_means_war_xlg.jpg)
This Means War (2012)
สงครามหัวใจ คู่ระห่ำพยัคฆ์ร้าย
Director: McG
Genres: Action | Comedy | Romance
Grade: C+
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiZYJtPO9RCJX-_yF-6-i9qHgwPKLD3fyfKrzDzK1Wy0DlWA6-vXczv5WuaaXsOo_j7EygcE8CAjhVYorvDO8Kaq4xmx7zJ2CNhma0zM8Bh-MkM5wT3x_jk86OJIltbVB6BQHxjcBicpg8/w640-h264/872b09cc4ebc90dfdfa1885f177b0f3a.gif)
ไม่ทันไรพอจะรู้ทิศทางทั้งหมดแล้วว่าจะจบแบบไหน เพราะสิ่งนั้นคือแต้มต่อของตัวละครบางตัวที่แตกต่างไม่เหมือนคนอื่น ดังนั้นการแข่งขันเพื่อให้ได้คนรักหรือซื้อใจจึงเหมาะกับตัวละครที่ไม่มีภาระหรืออดีตกวนใจ กลับกันเลือกตัวละครที่มีปมในอดีตมาเป็นคนรักเท่ากับทิ้งสิ่งที่ยังเป็นปัญหา ทุกอย่างจะไม่ลงตัวในตอนจบเพราะไม่คลี่คลาย อีกทั้งดูโหดร้ายเกินไปกับความรักที่ควรจะจริงจังและจริงใจมากกว่านี้
แม้จะรู้ผลลัพธ์ของหนังเป็นอย่างดี(ยกเว้นจะหักมุม ซึ่งไม่น่าจะเป็นไปได้) แต่อย่างน้อยเป็นบทสรุปที่ดีและทำให้ตัวละครกลับมาลงตัวจากที่ต่างคนต่างมีปัญหา น่าเสียดายที่ความรักของหนังเรื่องนี้ค่อนข้างมีความเป็นผู้ใหญ่พอสมควร โดยเฉพาะการให้ผู้หญิงเลือกว่าใครดีกว่าใคร ทว่าเลือกไม่ถูกเพราะต่างคนต่างมากันละสไตล์ มีข้อดีและข้อเสียที่กินกันไม่ลง การตัดสินขั้นสุดท้ายจึงอยู่ที่การมีเซ็กซ์ พอรู้แบบนี้เกิดอคติด้านลบขึ้นมาทันที ทว่ามองในแง่หนังตลกคือการกระทำเอาตลกเสียมากกว่า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi7RbQJJ55AjlZ_orMLCl8kzf8Wa9daxTD-zRPvSjFP_3oNd9ZlUITJIktE4Ke9FHdE9zacftmaBkB0Ta0V61MvBsgtOhBtbjQ5WoMO5EempSfZBncLiReSoto961xIL4unQoWPRGuRFjw/w640-h274/this-means-war-61.gif)
สิ่งที่ชอบมากที่สุดคือความเพลินเพลิดของการแข่งขันความรัก ต่างคนต่างงัดไม้เด็ดมาสกัดกั้นคู่แข่ง ทำให้เกิดมุขตลกสลับไปมาจนลืมไปว่าตอนเปิดเรื่องคือหนังอะไร จุดนี้ทำได้เกินเส้นพอสมควร มีน้อยมากที่จะเห็นมุขฝืด แต่จะเสียตรงมุขส่วนใหญ่ไม่สดใหม่หรือแปลกสักเท่าไร เป็นสิ่งที่เคยเห็นมาเกือบหมดแล้ว แค่จังหวะส่งต่อลื่นไหลเท่านั้นเอง
ด้วยความที่เน้นบทรักผสมตลกมากเกินไป ทำให้สิ่งที่ปูมาในตอนเปิดเรื่องกลายเป็นส่วนเกินจนเกือบจะหายไปทั้งเรื่อง นั่นคือตัวร้ายที่เล่นโดย Til Schweiger ซึ่งเอาเข้าจริงความสำคัญในฐานะตัวร้ายไม่มีอยู่เลย ทั้งเรื่องมีแค่สายลับผลัดกันจีบผู้หญิงคนเดียวกันอยู่เช่นนี้ตลอดเวลา โผล่มาอีกทีเกือบหนังจบในสภาพที่ไม่น่าจดจำ มาให้ Chris Pine และ Tom Hardy ได้โชว์บทแอ็คชั่นมันส์ๆ โดยที่เจ้าตัวทำอะไรไม่ได้เลยทั้งที่แค้นฝังใจ รู้สึกสงสารหรือตลกร้ายดีก็ไม่รู้เพราะโคตรทำร้ายจิตใจตัวร้ายที่อุตส่าห์วางแผนมาเนิ่นนาน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhzF1k94z7XNpi6r_mRJ0cO42b4pCFTPRb__nY9GOnm3kJLhE3a2gh64mJU7SsjmY1LhPD2R8yjRRTHDXDLatrBHdSxe7FSkwiYAg7db100G0o2Y3kOJpJ7h2rL8ZiTYE9ptrE0l7o40eo/w462-h640/This-Means-War-Poster-this-means-war-30830216-1441-2000.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhzF1k94z7XNpi6r_mRJ0cO42b4pCFTPRb__nY9GOnm3kJLhE3a2gh64mJU7SsjmY1LhPD2R8yjRRTHDXDLatrBHdSxe7FSkwiYAg7db100G0o2Y3kOJpJ7h2rL8ZiTYE9ptrE0l7o40eo/w462-h640/This-Means-War-Poster-this-means-war-30830216-1441-2000.jpg)