![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhqeMKIO2oNcVo2YDrgM8NVOxkeufo8CDLi0VL3xnKmT4FV_Wvz728IxAZ67zYOHdVUhCT9ip7Ku4C4ndJhT5oGiWYP5f_V1-bBvpgI9cZw3Bfce1y6ajmNQcrheoE6hH9Dk19wm_72LOEY7lxdGk8oNW1w8PSnRVhaDngKjXd3nxtHU8lfN-0GYWAS/w404-h640/MV5BNjg4MjRhZjgtNTIxOS00MmRjLTg4NTEtNjBkNzkwZjAxMjMyXkEyXkFqcGdeQXVyMTkxNjUyNQ@@._V1_SY1000_CR0,0,631,1000_AL_.jpg)
The Hunt (2020) | จับ ฆ่า ล่าโหด | B
Director: Craig Zobel
Genres: Action | Horror | Thriller
ความไม่เกรงใจคนดูในต้นเรื่องเป็นสิ่งที่สนุกอย่างยิ่ง โดยเฉพาะการฆ่าที่ทำให้ตัวละครตายในแบบที่ไม่สมควร ยิ่งให้ความหวังยิ่งตายอนาถ แต่เหนือสิ่งอื่นใดคือภายใต้ความโหดคือความบันเทิงที่ร้ายกาจ การได้เห็นใครตายไม่ได้แปลว่าต้องรู้สึกโศกเศร้าเสียใจ หากเป็นความตลกร้ายที่ต่อให้หน้าตาสวยหล่อขนาดไหนก็สู้คนเขียนบทไม่ได้อยู่ดี
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj-QcwNVgnOzKIa0Z2idb9I9riCd0zR3RFWKOpIV5jOITAJFcXrsacDWx0x-pQ4vqROEBrrNENpNA4wHrIHiNos1Y1FdN-XquLyGgAaHUSHO9RY_Gp6gvJeGtOWaR_UjXMImhFUZUiIS5tcsdj2Z-HnrTGmbvhWQScB80YWIDJO835SJ_a1wUCx69Ly/w640-h244/tumblr_0e75fd91e5870400abc67f923166ba2f_83856813_500.gif)
The Hunt (2020) จะกล่าวถึงกลุ่มคนที่ถูกจับมาปล่อยสถานที่หนึ่งที่ห่างไกลจากผู้คน ซึ่งคนเหล่านั้นล้วนถูกจับมาเพื่อเป็นเหยื่อการล่า โดยไม่มีเงื่อนไขการรอดชีวิตหรือกฎกติกาใดๆทั้งสิ้น รู้แค่เพียงต้องรอดหรือตายเท่านั้น กระนั้นคำถามคือทำไมต้องเป็นพวกเขาที่ถูกจับและทำไปเพื่ออะไรกันแน่
พล็อตหนังคือจับคนมาเล่นเกมล่าชีวิต ซึ่งว่าตามตรงควรปราณีตัวละครไว้บ้าง เพราะไม่ทันพ้นครึ่งเรื่องก็ตายกันเกือบหมดแล้ว ทำให้มุมมองของเกมล่าชีวิตลดน้อยลง พอเหลือน้อยลงเท่ากับลูกเล่นก็น้อยตามไปด้วย มีเหลือเพียง คริสตัล (Betty Gilpin) หญิงสาวที่เป็นหนึ่งในกลุ่มคนที่ถูกจับมาเป็นเหยื่อเกมไล่ฆ่า แต่หารู้ไม่ว่าคนที่ถูกไล่ล่าจะเปลี่ยนมาเป็นไล่ฆ่าแทน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi7Qqn88ELuWKXYV0tSiZIjoBq5XC10qeLr-65nVc2VzklIDGIrcwwvYCnhaGpO55INKAX00Px3rriF0WbMy0txJmci7mi9h-KRwWHkWgvHzimbHf-aguV0_L0w0KezM4ypUb3XLkkzu2sf11Htv85Htet2JGkQiEeJtyzUvoVT5UzPg9f8ibmtZXOB/w640-h266/the-hunt-4-1.jpg)
อารมณ์ของหนังจัดว่าโดดกระจุยมากในตอนแรก บทจะตายก็ตายกันระนาว บทจะแกร่งก็เก่งผิดหูผิดตา ซึ่งการทำแบบนี้เป็นการเปรียบเทียบระหว่างคนจริงกับคนธรรมดาเป็นยังไง แน่นอนว่าการจับคนที่ไม่รู้ประวัติมาเล่นเกมเท่ากับได้เปลี่ยนคนที่ไล่ฆ่าเป็นถูกฆ่าเสียเอง จากความหดหู่(แอบตลกร้ายนิดๆ)ที่ได้รับเปลี่ยนเป็นความสะใจที่ได้เอาคืนอย่างสาสม
ชอบนักแสดง Betty Gilpin เป็นอย่างมาก บทความห้าวหาญที่บู๊ได้ตั้งแต่หน้าตาบวกกับความกวนประสาทที่ไม่ได้ตั้งใจ ทำให้ฉากธรรมดาบางฉากออกมาบันเทิงกว่าที่คิด แล้วที่เหนือกว่าคือการเขียนบทให้เหนือกว่าทุกคนจนเกินหน้าเกินตา หากเทียบเป็นค่าประสบการณ์เท่ากับแต่ละคนอยู่ในช่วงเริ่มต้น แต่นี่มาเต็มเม็ดเต็มหน่วย ลิงโลดอยู่คนเดียว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhclm7Fj6EDVRoezWUdbfkj4I7NBr1ppGl0zJbxZAIwum7pgFf-qTJqCIf3NhuOkKO4k50GQNyk3w0Epq15gRIZ2HHukBYXjhdo7Sh4SF5ziyxCCbskgNP6wkpscYgEAmdTHYxFNNSfyFY84SGRqRVP4QEE0l4IuQPtx_XdqrBtrosQ2OyAMeNuaZMp/w640-h274/thehunt913.jpg)
"เปิดเผยเนื้อหาสำคัญ"
ว่ากันตามตรงหนังจับเนื้อหาไม่ค่อยอยู่ แต่สิ่งที่ได้มากๆคือความกวนที่ไม่ควรมี บางฉากดูทำเป็นเล่นแต่เจ็บหนักเจ็บจริง แต่ที่ไม่ธรรมดาอย่างที่สุดคือเหตุผลของการจับคนมาเล่นเกมล่าชีวิต ซึ่งฟังดูแล้วแทบไม่น่าเชื่อว่าจะทำกันได้ขนาดนี้ สาเหตุมาจากเรื่องเล็กที่มองข้ามก็ไม่มีอะไร แต่ดันสะดุดคนที่คิดอคติจนบานปลายเป็นเรื่องซุบซิบนินทาในโลกโซเชียล ผลคือการงานต้องพังเพียงเพราะพูดเล่นกันเท่านั้น
การพูดเล่นในโซเชียลกับบางคนที่รู้จักย่อมไม่มีปัญหา แต่เกิดไปถึงคนที่ไม่รู้เรื่องอะไรเลยต้องคิดว่าเป็นเรื่องจริง อย่างการจับคนมาเล่นเกมล่าชีวิตที่พูดกันเล่นๆ แต่คนอื่นดันคิดว่าจริงจนเกิดกระแสแชร์แล้วแชร์อีกจนชื่อเสียงพังยับ เมื่อหน้าที่การงานต้องพังเพราะความเข้าใจผิดนี้ ทำให้เปลี่ยนสถานะพูดเล่นมาเป็นพูดจริงทำจริงซะเลย โดยคนที่คัดมานั้นก็ล้วนมาจากคนที่แชร์ข่าวนั้นเอง ช่างเป็นเหตุผลที่บ้าเลือดดีเดือดและขี้น้อยใจซะจริง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEidxZy-PLqDKk58zx0hXRf_p7uFz-74EUOUa5-57q5aVuQ67jqLmodkz93RcqjmnVBMoilI85osRr78JA1_QRZc8bIuhhJAaYsW470P1lqvRWCZurpcM5AS6xdrijhMw7Yxgm4d30drcQ8PuLSSioj0whTonGh4dtcna1sirbdVZm4DvoWAHCByiOS6/w640-h256/hunt-7-5e42fb846405d-1_FEATURE.jpg)
ทั้งนี้ทั้งนั้นก่อนจะแชร์ข่าวอะไรก็ตามในโซเชียล ขอให้ไตร่ตรองให้รอบคอบซะก่อน มิเช่นนั้นข่าวนั้นอาจทำร้ายและทำลายใครบางคนอยู่ แม้จะไม่รู้จักเลยก็ตาม แต่นั้นเป็นเรื่องผิดที่ขอให้คิดสักนิดก่อนแชร์ มิเช่นนั้นอาจถูกหมายหัวจับมาเล่นเกมล่าชีวิตที่บอกก่อนว่าไม่สนุกเหมือนในโซเชียลแน่นอน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEipYPtXCfygSTBCCmNYWpIyPEKZ5NrXquHuu3Viw5KjNblnoxZvPbCmhqQDzeyyqX7fpGFZ9aKBja4SGSZ_PyBfXDvUBlMpQGedVcW_dE_n0VrVZc42jo0_Wzll7JcHhjdytrjUxLHTi-WB1ZEbVKFPcEtowoyKPXNhYozTILMR3vgDCO1CQYIYdPsb/w426-h640/poster-7801.jpg)