![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgHNBq97K2hOMCbsdRM1cDVes3bv74IBjtV7wWJZkHzepmmeVuFRcYCtseOLs-o_J9p3xJMLenFIB_I5JAIcM_-xmvS-pxLX5F1NdY1zu0U7bQsTiT2_McCn6WkYkvAcLmzQmj5vje6rvQDnEKyESksFXnh-NFplF5yhQwgxDrqGtCv2J6sPDRShRjw/w454-h640/MV5BOGM3ZDlkYjEtNzVjYi00ZGU2LWJmY2YtYjhjYWZmNDE5NDMyXkEyXkFqcGdeQXVyMjMxNTgwMDA@._V1_FMjpg_UX1000_.jpg)
Come and See (2019) | เอหิปัสสิโก | B+
Director: ณฐพล บุญประกอบ
Genres: Documentary
ตอนเกิดเรื่องเกี่ยวกับวัดพระธรรมกายก็ไม่ได้ถึงกับติดตามข่าวมากนัก รับรู้แค่ว่ามีการแสดงถึงการทำบุญที่โดดเด่นกว่าทุกวัดและใช้แรงศรัทธาในการซื้อใจให้มาร่วมทำบุญ แน่นอนว่ายิ่งมีคนทำบุญเยอะก็ยิ่งมีทรัพย์เพิ่มตามไปด้วย แต่นั้นทำให้เกิดความรู้สึกที่เกือบแยกไม่ออกระหว่างทำบุญกับธุรกิจ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgELkkMeX7NVwp8PGg_8xdASCQ_LAbj-LbtuAx442N6Akp_lSG0iZVDar7af-pG6bv0JCjJcTmcfSkoKOjx5jJw7_7Err3Ftts-KPZpNr_H3dvTM84Tn5SlcFHZj7RDgOWGQ1sviY2tAN-p3B3IXnEZWQsSGLPrkNhnFyb8A6fHNnjg4qqjRpSaXuyl/w640-h358/large-screenshot2.jpg)
ปกติการทำบุญจะให้ทำตามกำลังทรัพย์ มีแค่ไหนเอาแค่นั้น ไม่ต้องมากจนตัวเองลำบากในภายหลังหรือเสียดายที่ทำไป ซึ่งหลักการนี้ก็เช่นเดียวกับวัดพระธรรมกายที่ไม่ได้บังคับทำบุญด้วยทรัพย์มากหรือน้อย ทว่ามีโฆษณาเชื้อเชิญที่ว่ายิ่งทำมากยิ่งได้บุญมาก มีขั้นตอนเป็นบันไดราวกับเลื่อนขั้นยกระดับตัวเองจากการลงทุน จากนั้นได้กำไรเป็นผลบุญ
วัดพระธรรมกายมีผู้ต่อต้านและไม่ยอมรับไม่น้อย ในทางกลับกันคนที่เหลื่อมใสศรัทธามีมากจนไม่ต่างกับอาณาจักรแห่งใหม่ การที่ศาสนาพุทธเข้าถึงได้ระดับนี้เป็นเรื่องที่แปลกและมหัศจรรย์ ไม่แปลกที่การสัมภาษณ์บอกถึงการทำงานของวัดพระธรรมกายที่เป็นไปอย่างมีระบบ มีขั้นตอนมีการจัดวางทุกอย่างไม่ต่างกับบริษัทที่เติบโตจากผู้ใช้บริการ นอกจากนี้คือเรื่องจิตวิทยาที่โน้นน้าวเรื่องบุญที่เหมือนยากให้เป็นเรื่องง่าย แสดงออกแบบเห็นภาพชัดเจนทำให้เข้าถึงได้กับทุกคนทุกเพศทุกวัย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj-uJJdJJ6LsmxCbBSwZzlmoyBsFDBDRCntYPmbXbzDnHzEm604ELDSNEv3XKhN7o_U2n3BrAxum-l2Ok6TXDrkpeJ7ABbPNzi_wkHEAuWxIBNPBB4yQvwnTnOKAIr6MQ3L87gtlyl_4JvUC3A4VLqSFTNuum3uU40Vgjd33taqAsD3070PbkacLUtP/w640-h360/MV5BNzFlOWQ5NDktYmU3NS00MWE4LTkxN2MtNjE2MGQ5NTU2ZTI3XkEyXkFqcGdeQXVyMTMxODQzNQ@@._V1_.jpg)
จากบทสัมภาษณ์จะไม่มีการเอนเอี่ยงไปทางฝั่งใดฝั่งหนึ่ง ทว่าลึกๆยังมีอคติในการนำเสนออ่อนๆที่เหมือนไม่ได้ตั้งใจใส่ แต่ก็ห้ามไม่ให้คิดก็ไม่ได้ โดยเฉพาะการทำให้วัดพระธรรมกายมีการต่อต้านจากเจ้าหน้าที่ด้วยความรุนแรง ทำให้ภาพลักษณ์ของพระภิกษุเพียงไม่กี่วินาทีที่เห็นจึงดูไร้ความน่าเชื่อถือในทันที รวมไปถึงการตอบสัมภาษณ์ที่ตอบแบบขวานฝ่าซากแสดงถึงอารมณ์ที่ไม่พอใจจนไม่น่าตอบออกมา
แม้จะมีเรื่องอคติเข้ามาก็ยังทำให้เป็นกลางผ่านคนที่อยู่ฝั่งวัดพระธรรมกาย โดยแสดงความเห็นถึงความตั้งใจในการทำบุญที่สบายใจกว่าที่อื่น มิหนำซ้ำยังเห็นผลทางด้านจิตใจในเชิงบวก ขนาดที่เล่าปากต่อปากจนเกิดการเชิญเข้าร่วมนักต่อนัก แต่การเชิญที่ต่อเนื่องทำให้เกิดความระแวงที่อาจมีเบื้องหลังแอบแฝง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjrKd7vrPFfHLn5mOHxbZU1A7d1Q8TfobHpAsk6-h_0RIxfoQyX_qVE73WV_MXhOiwy-wpTGTKSs-Usne2ngyuGKtjNT9SA7LfcZJekfd-L7_PgIPGcvq6SW2A-BBvZ2saw7Bn32n51XtQ2pEQnFRdoLLT4zY8Q0iPL8z7ygYpHFJlBmEjjvd2Ph1We/w640-h358/large-screenshot3.jpg)
สำหรับคนที่อยู่ฝั่งวัดพระธรรมกายนั้นยังเลื่อมใสศรัทธาไม่เปลี่ยนใจ แม้จะเกิดเหตุการณ์บุกจับพระธัมมชโยก็ยังเชื่อใจ ต่อให้เกิดข่าวมากมายในเชิงลบเรื่องเงินเรื่องทรัพย์สินก็ตามแต่ กระนั้นข่าวที่เกิดขึ้นมีบทสรุปที่กำกวมจนนำไปสู่ข้อสันนิษฐานการโดนโจมตีจากผู้มีอิทธิพล ซึ่งมาจากการแพร่ขยายของวัดพระธรรมกายที่มีแต่มากขึ้นไม่หลุดหย่อนจนอาจทำให้อิทธิพลหรือบางสถาบันสั่นคลอน
สไตล์การเล่าเรื่องและเก็บข้อมูลอาจไม่ถึงกับลึกจนลงรายะเอียดที่ถี่ถ้วน แต่พอเป็นเรื่องราวคร่าวๆที่เข้าใจง่ายและใกล้ตัว ทำให้ไม่รู้สึกเป็นเรื่องที่น่าเบื่อเพียงเพราะเกี่ยวกับวัดหรือพระ แต่เป็นเรื่องของความเชื่อความศรัทธาและการโจมตีทั้งภายนอกและภายใน คนที่เห็นด้วยก็มี คนที่ไม่เห็นด้วยก็มีเช่นกัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgDfhEOP8M9Gn1HWfPl4IJfhnI-uTyjNTohlcU-e0uGG2Df83t1kAMsvZ6wjCot0cyA7Ao6J-adRO86QzNazoKO7iHKp62w0pfJ2XekufCNLVOPMIUJOAEPSM1LEICZqicrzP_Hp2F4ZTlZl1QBXVSO1tTNaq4DCzMXfaBDE9xhHIwQO5aOxpJVCJD_/w452-h640/come-and-see-japanese-movie-poster.jpg)