![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEii3pdOC3_ODKLs5FmrH9uwPBqxjBHRxco4PFNo9syFGWDq9uyfiSH2pH9ToNlSyHL1qsr0IUgY8zmt9-ZI4YowQ-932J_mLFUM5_1FgptHp2xzbirDaKoOQLpxjkJmrobbjb44h0poUlATYBOoPZ4U7-15BFYuE9PHnVSqY0nllBX9DlCFm9KqBnKnkow/w426-h640/MV5BMmVmNWIzNWQtYmMwOC00MTc1LTkxN2UtNzhlYjg5YjZjMzA4XkEyXkFqcGdeQXVyNDk3NzU2MTQ@._V1_.jpg)
Blue Thunder (1983) | ปฏิบัติการสอดแนมท้านรก | B+
Director: John Badham
Genres: Action | Crime | Drama | Thriller
นานๆทีเจอหนังที่ใช้เครื่องบินหรือเฮลิคอปเตอร์เป็นพาหนะหลัก ทำให้สนใจรีบดูทันทีก่อนจะแปลกใจเพราะไม่คิดว่าหนังจากต้นยุค 80’s จะทำฉากไล่ล่าทางอากาศได้มันส์และลุ้นขนาดนี้ โดยส่วนตัวค่อนข้างชอบมากทีเดียว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi_666jQT8owRa_tUSHm-ueoOz13ooMYbfc5CGs0Aw-ROgavwnH3jmgcsnOwI9BD4wwk8pcIGlaUSEV7GWE1DGphh1hOwxwACUH9UJOhD1ftVC8qzke78e7qdjwkPyQfXcsTpxVuLmUzHbmmUA9r4a77Ut3M1mFEL2tttalDWvVfgzwZi9P_QJer1rs628/w640-h264/Blue-Thunder1-1024x422.jpg)
การไล่ล่าทางอากาศเริ่มต้นจาก แฟรงก์ เมอร์ฟี (Roy Scheider) เจ้าหน้าที่ขับเฮลิคอปเตอร์ ได้รับการคัดเลือกให้ไปขับ“บลูธันเดอร์”หรือเฮลิคอปเตอร์ที่มีเทคโนโลยีล้ำสมัย แต่ไปรู้ความจริงเกี่ยวกับโครงการนี้ที่มีคนไม่สนับสนุนจนนำไปสู่การฆาตกรรมเกิดขึ้น
การเล่าเรื่องอาจจะช้าสักหน่อยเพราะเกริ่นเรื่องราวและมิติตัวละคร ช่วงแรกจะได้เห็นการทำงานภาคอากาศ มีหน้าที่ตระเวนเมืองเพื่อดูความเรียบร้อยและสนับสนุนตำรวจไล่จับคนร้าย แต่เป็นประเด็นสีเทาจากการมองประชาชนเพราะสอดส่องความเป็นส่วนตัว ทำให้เกิดคำถามสิทธิส่วนบุคคลเพราะเป็นการคุกคามหรือไม่
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiN5YCLuI-7H0FpT-P-UMJq0HM6Pvl4l3mLORXM1Jc7rop6lo4h2wl3QS4vIcH3jN_jTzcOteEwv_b2xptagZ2tttglTEFv4JxOw-PmEapcLHd-Znim9cQk-tjdQKNrCpbdtZwXH0lqIEjYYtl3tVmQALfos4AvFoTKQgm1fVuogKNDBmT64o47FPSeR4g/w640-h266/blue-thunder-1983.jpg)
นอกจากนี้ยังมีประเด็นการใช้อาวุธเข้าต่อกรกับผู้ก่อการร้าย ซึ่งการปะทะเกิดขึ้นได้เสมอ สำหรับ“บลูธันเดอร์”ที่มีอาวุธและเทคโนโลยีล้ำสมัยสามารถสาดกระสุนใส่คนร้ายได้อย่างไม่มีปัญหา แต่การทดลองแสดงให้เห็นประสิทธิภาพที่ยังไม่เพียงพอต่อการใช้งานจริง เพราะผู้บริสุทธิ์ได้รับบาดเจ็บหรือเสียชีวิตได้เลย ในมุมมองของคนใหญ่คนโตหรือผู้บริหารที่ร่วมลงทุนคิดแค่การเสียสละส่วนน้อยของผู้บริสุทธิ์คือความคุ้มค่าที่พอแล้วที่คนร้ายถูกกำจัดทั้งหมด
สไตล์เรื่องดูง่ายตั้งแต่ต้นจนจบ การวางตัวละครหรือปมต่างๆมีความชัดเจน แต่สิ่งที่น่าสนใจคือการเล่าเรื่องที่ดูธรรมดายังไงให้น่าจดจำ ซึ่งอยู่ที่การไล่ล่าในช่วงท้ายที่ใช้เวลาประมาณครึ่งชั่วโมงพลิกจากความเฉยชาสู่ความเร้าใจและเสียงเครื่องบิน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhplNopfD8_fuW6C6RXyZwDlODk-St-W61K3ilGmvE8EBxPc18S3rW8WR07iukdbTFCPye3h5MaCJTZfY0g2eZHi60BoCgiXzgnUQgeXGSHOq1Vi-M-EjJY9xN9I0GxlZzEmQM1eRqLnk1N_3gAOgO3zIP4inWpb6bgIar5R39tjm8iLTyuaTxbmt0TVUI/w426-h640/i5KPOJGxuf5DornW5gFCWBmbKtM.jpg)