![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhDI6rp8g8LWuxSM8uhNSrOTpAQySZ1p22oIeksEizgdr9TTgiNx2K4JHOGwd9eHjWEOJDfBA04zXdmyUyw7KK3iiPHO9Axmk6vctfxPdSd-8BllYxyPSoEyRlnKPmjk_nDhc017RjjMEQ/s640/the-task-movie-poster-2010-1020550244.jpg)
The Task (2011) | มิติสยอง 7 ป่าช้า เรียลลิตี้ท้าตาย
Director: Alex Orwell
Genres: Horror
Grade: D
1 ในหนังชุด After Dark Originals ที่ยังหาสนุกไม่ค่อยได้ แถมโปสเตอร์ยังมาหลอกกันอีก(ใครดูจะรู้ว่าหน้ากากที่ใส่อยู่มากี่นาที) ส่วนพล็อตไม่แปลกใหม่อาจได้อารมณ์ความสยองที่น่าสนใจ แต่นั้นคือสิ่งที่คิดเอาไว้ก่อนที่ทุกอย่างจะหลอกผู้ชมอีกครั้งด้วยการดำเนินเรื่องที่ธรรมดาและจังหวะที่พอรับได้อยู่ไม่กี่ฉาก รวมไปถึงตอนจบที่หลายคนบอกว่ามันหักมุมจะต้องมีอึ้งแน่ ทว่าเหมือนหักหน้าผู้ชมเพราะจะหักมุมกันแบบนี้ใครๆก็รู้กันเฟ้ย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjo9eBQmrJ8V4Nk2sxamQzOhcm0fDYNh7Fvcq2sk6lYNCB1e-SDc6EoaW63qOzNKIqQar4XQ-fdCg-WhaGKIGI6hnk9D__V2F4J1PyQHNpamtomebvzkltHHukBrytao2i3MF6Hm_zcs_w/w640-h360/the-task.png)
6 คนต้องร่วมรายการโชว์เรียลลิตี้เข้าไปในคุกร้างแห่งหนึ่ง หลังจากนั้นความสยองเกิดขึ้นจากสิ่งที่อยู่นอกเหนือแผนโชว์ แต่แล้วมันยังไงล่ะ ไม่มีอะไรน่าสนใจเช่นเดียวกับพล็อตเรื่องก็มีเท่าที่เห็น แม้อะไรหลายอย่างจะไม่ชวนให้ออกมาดี แต่อย่างน้อยได้เห็นถึงความพยายามทำให้ออกมาจริงบ้างเล่นบ้างเพื่อหลอกล่อผู้ชมว่าตกลงแล้วมีผีจริงหรือเปล่า ซึ่งจะดีกว่านี้ถ้าทำให้ดูมีมิติสักหน่อยเพราะธรรมดาเกินไป ขนาดนักแสดงบางรายยังออกมาจืดเลยด้วยซ้ำ ไม่ใช่แสดงไม่ดีแต่ตัวหนังดึงคาแรคเตอร์ไม่สุด ที่เห็นเด่นๆคือ Antonia Campbell-Hughes และ Alexandra Staden ที่พอดูมีจุดดึงดูดอยู่บ้าง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgSV6kS41dRzCaFQiFDt9oNB2TXePuwlwuANqXiSmy1jKFsrleiGHOfZy6CH2u0V5dq29m7Da1Kd-Q2aSoxpykz6GA6ug3yPH8LVgwaP-SDTUT5Upw73GmdSCatst2xKUCEI8abqoGM0lQ/s640/The-Task-DI.jpg)
The Task เป็นหนังที่ไม่ได้คาดหวังอยู่ก่อนจึงไม่รู้สึกเสียดายสักเท่าไร แต่อย่างน้อยได้เห็นความธรรมดาและความกล้าที่จะเล่า ซึ่งแน่นอนตอนจบสำหรับบางคนคงรู้สึกหักมุมกันอยู่บ้างเพราะเป็นแผนซ้อนแผนที่แม้จะเดากันถูก ส่วนความสยองความหลอนไม่ได้ลุ้นระทึกอะไรมาก อาจพอมีให้หอมปากหอมคอไม่ถึงกับสะดุ้งหรือได้อารมณ์ตกใจกลัวไปซะทีเดียว แนะนำว่าไม่ดูก็ได้หรือจะลองดูก็ไม่เสียหายเพราะไม่ถึงกับแย่อย่างคิด อาจด้วยทุนที่น้อยกับวิธีเล่าที่ธรรมดาจึงไม่มีความน่าดึงดูด ถ้าปรับเปลี่ยนเติมนั้นเสริมนี้หน่อยอาจมีอะไรให้น่าติดตามขึ้นบ้างก็ได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjaTwP4fNralPfAdBM8-FlpO-CMorSfHNHfRx3RugoKU4cihO02HuRr9dxFXW6R_n5O5VydWfHvV98wTYWsbawNKpspBT5ytb5f53QnC9tc4oEE8ujDJFSGqN-Rc_NhX-Jmxb92Cula8R8/s640/the-task.jpg)