![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjEFjEc85h9qmK4nGzj2KC9WIwVKLmMvyIL64-ApmSCioqyD36g8pDxQhkclyfbDiaNzkKyA8iAkCKkocWLTScg5SQfWHH-v5yBc8wmTY_c4WFG2QdpkglRBM27ZVc1feNR5fVQh5E8QqQ/s640/1486939225596.jpg)
X-Ray (1981)
Director: Boaz Davidson
Genres: Horror | Thriller
Grade: D
ช่วงแรกน่าสนใจคิดว่าได้ดูหนังสยองขวัญไล่ฆ่าในโรงพยาบาลที่มีดีกรีความระทึกระดับหนึ่ง แต่ดูไปดูมาไม่ต่างกับหนังตลกที่มีฉากฆ่ากันตาย โดยพล็อตเรื่องแทบไม่มีอะไรด้วยซ้ำเพราะเกี่ยวกับ ซูซาน เจเรมี (Barbi Benton) ที่มาโรงพยาบาลเพื่อเอาผลตรวจสุขภาพ ทว่าแทนที่จะมาไม่กี่นาทีต้องอยู่ยาวเพราะหมอประจำตัวของซูซานหายตัวไป มิหนำซ้ำผลตรวจสุขภาพแสดงออกมาว่ามีอาการป่วยที่หนักจนถึงแก่ชีวิตได้ ทำให้ซูซานต้องอยู่ต่อโดยที่ไม่รู้ว่าทำไมทั้งที่ร่างกายเป็นปกติทุกอย่าง ทว่าความจริงแล้วมีฆาตกรที่ทำทุกอย่างเพื่อใกล้ชิดเธออยู่ต่างหาก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhEp7v3sHAX16p1n5c8Hln-U0g2jdGxtk1He8_yzkHixyUehfGMvt_SkB95Cz_Tl_UAKKXco7n9tDTlJnM-cJ_e-U4-vl_tyhtQFtvi5dJCsOA1EyN9T3cDyLwGBP5HMlkFJHYGj_HFxR0/s640/tumblr_pga017ylyN1r86ysgo1_500.gif)
ไม่สมเหตุสมผลแต่ยอมรับว่าพอไปไหวระดับหนึ่งในช่วงแรกเพราะดูลึกลับและน่าค้นหา ยิ่งกับตัวละครต่างๆในเรื่องทำให้คาดเดาได้ยากเพราะตกลงแล้วใครคือฆาตกรคนนั้น ไม่ว่าจะสายตาหรือท่าทางพยายามทำให้ระแวงทุกครั้งที่อยู่ใกล้ซูซาน แต่พอเล่าเรื่องไปเรื่อยๆยิ่งมีการตายมากขึ้นยิ่งเห็นถึงความไม่เข้าใจในจุดประสงค์ของฆาตกรที่ทำเพื่ออะไร ที่แน่ๆคือเกี่ยวกับซูซานแต่การจะมาฆ่าหมอหรือพยาบาลบางคนที่ไม่รู้เรื่องทำให้ดูเป็นการเซอร์วิสให้มีฉากสยองขวัญมากกว่า
ส่วนความสยองพอประมาณ มีโหดหลายฉากแต่ก็ฮาด้วยเช่นกัน เช่น ฉากเจอกันที่ทางเดิน โดยฆาตกรใช้มือสองข้างจับผ้าแล้วชูแขนขึ้นพร้อมกับวิ่งเข้ามา อารมณ์ประมาณเด็กวิ่งถือผ้าเพราะคิดว่าเป็นผ้าคุมหลังทำให้เหาะได้ ไม่เข้าใจว่าน่ากลัวตรงไหนเพราะดูยังไงเหมือนวิ่งเล่นกันมากกว่า แล้วไหนจะฉากแอบอยู่หลังผ้าและทำไฟแซ็กตกพื้นโดยที่ฆาตกรมองไม่เห็นเพราะไม่ก้มมองพื้น(มองตรงอย่างเดียว) ที่น่าขำคือสุดท้ายแล้วฆาตกรได้เจอซูซานสมใจอยาก ไม่ว่าจะปลอมเอกสารและฆ่าคนไปหลายคนทำให้เห็นถึงความพยายามมาตลอด ทว่าพอเจอนางเอกไม่ทันไรโดนแทงสวนทีเดียวหน้าซีดเหงื่อตกจะตายให้ได้(แต่ไม่ตายสักที)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhIhFsgHbX6rINTljzdMl54F2NpQMYzDQI3A-cvv4widAQV-D5Sof99V0f1je9oFTn5P7JrvcYDGSa5BaEu-b86iM010mFHYelVsT8SlXU1IY0oDMI0Gd0NDATbZqIAJs8FRV3Ucb1Sey4/s640/output_nsepja.gif)
X-Ray หรืออีกชื่อ Hospital Massacre หนังสยองขวัญที่ถ่ายทำในโรงพยาบาลร้างจริงที่เหมือนจะโหด แต่อะไรหลายอย่างทำออกมาดูตลกเกินกว่าจะออกมาให้น่ากลัวอย่างที่ควรจะเป็น(อย่างน้อยดนตรีประกอบทำได้ดีอยู่นะ) ซึ่งตอนแรกทำดีแต่สุดท้ายแล้วไม่ขยับไปไหนจนหนังจบไปแบบง่ายๆไร้มูลเหตุที่่น่าเชื่อถือ(แม้จะหักมุมด้วยก็ตาม) ถ้าให้ดีคือฉากที่ Barbi Benton แก้ผ้าเปลือยอกถอดกางเกงเพื่อให้หมอตรวจร่างกาย โดยฉากนี้จะใส่ความระแวงความลุ้นเต็มที่ จะกดจะจับจะฟังล้วนน่าสงสัยไปหมดเพราะลีลามุมกล้องทำเอาจะฆ่ากันแล้ว ถือเป็นความลุ้นที่เสียวใช่ย่อยทั้งอารมณ์ทั้งภาพ(ฮ่า)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgMGmd6rSd81HTvdvzWyYR8HG4faAvchdGPK-of2O5LcfAYr4IbYMwrfc8x3Yzq56j6zlaSR1JEEkrRvGRZUBIf6amaoLAQr_0eerpyQPV17yjXANxeUsl8wXhKT-8aDNp4PtmNS4Rr5Xc/s640/x-ray-hospital-massacre-uk-quad-poster.jpg)