![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhd2I2sWje_4Y7AniRrF0jfY6l7juNTB2e-8s8yFinaSzlQGIrPm8W3hKPXew-qwbw25KeGmU3UmvJUGPNxycu_5Fl-A_p-6hX3QlgoUxtadazAy1vK6PfKB3JMNqZRMB3MfoTTPy_02Ow/s640/MV5BNTExOTgzMzctODUxMS00MWU1.jpg)
The Mutilator (1984)
Director: Buddy Cooper,John Douglass
Genres: Horror | Thriller
Grade: D+
เป็นหนังสยองขวัญที่มีองค์ประกอบไม่เข้าพวกหลายอย่าง แต่ที่ไม่เข้าจริงๆคืออาวุธประจำตัวของฆาตกรที่เป็นขวาน ซึ่งขวานในที่นี่ไม่ใช่ขวานที่เห็นได้ตามทั่วไปเพราะเหมือนหลุดมาจากหนังแฟนตาซีจะเว้าจะโค้งเป็นจุดเด่นที่เหมือนน่ากลัว แต่ดูยังไงก็ตลกราวกับจะออกไปรบด้วยขวานสีเงินกับด้ามจับอันเรียวเล็กที่เอาเข้าจริงแทบไม่มีฉากจามขวานด้วยซ้ำ สรุปคือถือไปถือมาแทบไม่ได้ใช้ พอจะใช้ก็ดูลำบากกับความยาวของด้ามที่เอามาแทงหรือเฉือนแค่นั้นพอ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhixQO8gujt1x6f7athm4RMHb76c_wAvSD1T38yhZ7Ucw5ntnTrWWicjTWtnWAkjqPVY4SMV9CZfBd9gnCgf8dfKhVfr3qqFR-L7XnxJ7EMjzgfPkl2Eyq9QhCi9y812tuwuLCJwnkvrO8/s640/mutilator-8.png)
ความน่าสนใจและข้อคิดอยู่ที่ฉากเปิดเรื่องเพียงอย่างเดียว นอกนั้นเป็นหนังวัยรุ่น 6 คนพากันไปเที่ยวบ้านริมชายหาดเพื่อไปทำความสะอาดบ้านพ่อที่ไม่รู้หายไปไหนก่อนจะหายไปทีละคนและมารู้ที่หลังว่ามีฆาตกรไล่ฆ่า ส่วนฉากเปิดเรื่องนั้นเกี่ยวกับเด็กที่แอบย่องเข้าไปในห้องพ่อ จากนั้นหยิบปืนมาเล่นตามประสาเด็กไร้เดียงสาที่ไม่รู้ว่าวินาทีต่อมาจะลั่นใส่กลางหลังแม่ของตัวเอง เป็นการจบชีวิตแม่ของตัวเองด้วยความซุกซน แล้วได้พ่อเข้ามาเห็นต้องทำใจไม่ได้ เป็นอันจบฉากเปิดเรื่องที่น่าหดหู่และสอนถึงระวังลูกหลานอย่านึกสนุกเอาปืนมาเล่นสุ่มสี่สุ่มห้าเพราะอาจเกิดเรื่องไม่คาดผันได้
ทุกอย่างตามสูตรหนังสยองขวัญยุค 80s ฉะนั้นไม่ต้องคาดหวังความซับซ้อนของตัวหนังนอกจากความสยอง แต่กลายเป็นว่ากว่าจะความสยองจะมาเสิร์ฟได้ต้องนั่งรอแล้วรออีกกับลีลาของตัวละครที่ไม่ยอมให้ฆาตกรจับเชือดง่ายๆ ทางด้านฆาตกรก็ใช่ย่อยเพราะไม่ใช่ใครที่ไหนหากคือคนใกล้ชิด ซึ่งจะออกมาดูดีกว่านี้ถ้าปิดบังหน้าตาเพื่อเวลาเฉลยในตอนจบจะได้รู้สึกเซอร์ไพรส์อยู่บ้าง แต่ก็นะ..มาบอกกันแต่แรกเลยว่าคือใคร เอาเป็นว่าความโหดจัดว่าพอประมาณระดับหนึ่งแม้จะไม่เลียนเป็นส่วนใหญ่
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiK1Lkl6F_dNMjTedQKZ6QVMfXoFnGreNVJx7ysnm1tswuS4OQJXtW7NSSbcXnxIPbpaKNiKWmqvkxXRhV1k4ZIzPsXUQVcGCkCZcIS20uwmKjS5cBSWZ9ZGd5iNwJFJxqZ7XM-_nfmiao/s640/MV5BNzY4MGE5ZDctM2UyOS00NTUyLWEyYzctMjg0MTQ1YmZmNmNmXkEyXkFqcGdeQXVyMjUyNDk2ODc%2540._V1_.jpg)
The Mutilator มีอีกชื่อว่า Fall Break เป็นหนังสยองขวัญที่ดีในฉากเปิด แต่หลังจากนั้นความน่าสนใจเริ่มน้อยลงเรื่อยๆจากพล็อตเรื่องที่กระชับจนไม่รู้จะเล่าอะไรแต่พยายามเล่าให้ยาวถึง 80 นาทีกว่าๆ แต่ด้วยลีลาที่น่าเบื่อยังมีบางสิ่งให้น่าสนใจเกี่ยวกับตัวฆาตกรอยู่บ้าง โดยเฉพาะเรื่องปมในใจที่แม้มานั่งคิดทบทวนดูแล้วจะไม่สมเหตุสมผลเลยก็ตามเพราะอย่างน้อยไม่ดูห้วนจนเกินไป นับเป็นหนังสยองขวัญที่ค่อนข้างธรรมดา แต่จะไม่ธรรมดาตรงฆ่าเสร็จแล้วมานั่งหลับ พอหลับได้หน่อยมีเสียงดังรบกวนเลยตื่นมาฆ่าต่อ พึ่งจะเคยเห็นฆ่าคนแล้วเหนื่อยก็หนังเรื่องนี้แหละ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh5dv-thw75yyG2-y0yeANNGLodbe7nk4HD7I-ITZw0hfpXzqw_2CDOM-wgTX-jPGX-fAvSE6LG2AOZ967SOAqryfi9dZzW5iPtwMqlRlXTCmlNiYRA8taMudZ6ioQKr02mAqYYETB1DII/s640/26267898_161257061190210_6886826101738307584_n.jpg)