![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgGNgCTrzB2gha_p0bnaagm5GSHEfnJdOmlf-ubOJwwUXoABTA5SkpF2UhSZ05sfcwnnG3I7z424Z8HyhIOoZJ9o6np63F0ZAzcgE4jFDZANrKqZRU2djoNrTQDfYwjtvArDi1Hvqjn1oc/s640/MV5BYWQyNzdhNTQtZjUzYS00Yzk2LTk3OTEtYzhkYjc4YzJiMGYyXkEyXkFqcGdeQXVyNjU0NTI0Nw%2540%2540._V1_.jpg)
Nightwatch (1997) | ไนท์วอช สะกดรอยสยอง
Director: Ole Bornedal
Genres: Drama | Horror | Thriller
Grade: C
รีเมคมาจากหนังสัญชาติเดนมาร์กชื่อ Nattevagten (1994) สร้างโดยผู้กำกับ Ole Bornedal ผู้ทำทั้งต้นฉบับและดัดแปลงให้เข้ากับฮอลลีวูดด้วยตัวเอง โดยส่วนตัวไม่เคยดูต้นฉบับ แต่คาดเดาจากลักษณะของตัวหนังก็บ่งบอกถึงความน่าเบื่อเต็มกลืน เนื่องจากหลายอย่างดูห้วนและง่ายเกินเหตุราวกับพยายามทำให้ต่างจากของเดิม ซึ่งไม่สามารถเปรียบเทียบแต่ก็พอรู้ว่ากลัวซ้ำ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg0S_4XaniRdt0RTiO5tl5KLKJcB3ccHYvCMjZDV8dlO8muDK_SkcsdmqUYX8P_GNQ1gjMbb6IGevQi0aiKIrJ6s-XKH1Iy_d5H3tVX-9xLF8-AznSsQz6bEv-XgOxLnoFm4I2XON8-Q4E/w640-h359/images+%25282%2529.jpg)
ใครจะคิดว่าทำหนังเรื่องแรกเสร็จจะมีหนังยาวต่ออีกเรื่อง แต่ดันเป็นหนังรีเมคจากเรื่องแรกของตัวเอง คงไม่ต่างอะไรกับทำหนังซ้ำแค่เปลี่ยนนักแสดงกับข้าวของที่พอมีทุนมาบ้าง ส่วนพล็อตเรื่องยังคงเป็นเรื่องของ มาร์ติน เบลล์ (Ewan McGregor) ยามกะดึกประจำอาคารนิติเวช แน่นอนว่าหนีไม่พ้นเรื่องศพที่มาเก็บเอาไว้เพื่อใช้ชันสูตร ซึ่งงานดูไม่มีอะไรมากนอกจากนั่งเฝ้าและเดินตรวจความเรียบร้อย ทว่าบรรยากาศที่วังเวงนี่เองทำให้เขาต้องเจอเรื่องสยองขวัญเข้าจนได้
บรรยากาศตอนเดินตามห้องเก็บศพถือว่าหลอนพอตัว ยิ่งต้องมาเดินคนเดียวก็ยิ่งระทึกเข้าไปใหญ่ ซึ่งจะว่าไปคนทั่วไปคงจะกลัวกันไม่น้อย แต่ลองนึกถึงคนที่ทำงานในโรงพยาบาลอย่างหมอหรือพยาบาลจะมองเป็นเรื่องคุ้นชิน ไม่ว่าศพหรืออวัยวะเป็นเรื่องปกติที่เจอแทบทุกวัน ขณะที่มาร์ตินคือเด็กใหม่ที่พึ่งมาทำงานเป็นครั้งแรก พอมาเจอคนตายแบบนี้เป็นใครต้องนึกผวากันบ้าง กว่าจะเข้าที่เข้าทางกับงานยามกะดึกต้องใช้เวลาไม่น้อย แต่พอชินกับงานที่ตัวเองทำก็แทบจะกลายเป็นอีกคนจากที่ไม่กล้ามองเป็นหยอกเล่นสบายใจ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjN75r7X4b4augXeTxmHUpHTLGLZxsHBo6FRouQ2fjkk_IwlPVMjwO7CBZkn92eTMMYVHSL-Ihy8-aep0kc_4vW44VaCTGpeulLAHCs14Lsf-O8_ecOgBgQvfU2O9xSf1n-KxNaZK4_Aiw/s640/MV5BZjY4NWI2MjEtNTc1ZC00ZTlmLTg4ODktMjg0YWRmMGJhZDhiXkEyXkFqcGdeQXVyMjUyNDk2ODc%2540._V1_.jpg)
Ewan McGregor เล่นเป็นยามกะดึกที่นอกจากตัวหนังจะหลอนแล้วก็เป็นเรื่องการแสดงที่เชื่อว่ากลัวอยู่จริง ทว่าคนที่น่ากลัวยิ่งกว่าใครคือ Brad Dourif ในบทหมอที่ต้องมาตรวจสอบศพ ซึ่งมีหลายฉากทำหน้าตาชวนเพี้ยนจนลืมไปว่าคือหมอไม่ใช่ผู้ป่วย(หน้าตากับการแสดงมันใช่ซะขนาดนั้น) อีกคนคือ Nick Nolte ในบทนักสืบเครย์ ไม่รู้ทำไมแค่หน้าตาดูไม่น่าไว้ใจตั้งแต่แรกเห็น และอีกคนที่พอกันแต่น้อยกว่าคือ Josh Brolin ในบท เจมส์ เพื่อนของมาร์ตินกับบางมุมหล่อบางมุมน่าสงสัย
จากหนังบรรยากาศพาหลอนจนกลายเป็นหนังสืบสวนมีคดีฆาตกรรม ซึ่งการเล่าเรื่องในช่วงแรกเป็นไปโดยช้าและหลายอย่างดูสับสน แต่พอมากลางเรื่องเริ่มเข้าใจเพราะมีการโยงเรื่องราวกับสิ่งที่เกิดขึ้นทั้งหมด ทำให้แต่ละอย่างดูสมเหตุสมผล กระนั้นไม่รู้สึกตื่นเต้นหรือทึ่งสักเท่าไร ยิ่งมาช่วงหลังที่เริ่มตื่นเต้นมากขึ้นต้องถูกกระชากอารมณ์ไปหลายส่วน โดยเฉพาะการเฉลยความจริงว่าใครคือคนร้ายคนนั้น ซึ่งวิธีการเฉลยดูไร้อารมณ์และไม่รีรอจังหวะ ทำให้แทนที่จะลุ้นระทึกขวัญต้องเปลี่ยนเป็นเฉยชาเสียแทน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiT6Bb1FCdxbMSsA8rZKIS0ceX5PVaEaxUWVCHV9fUy6zbvIZyfm8HioC2rgpyv2stVEgmtdmN7tIPzfkH9eIdUo2DD6KAc-unx1w57z11ufx33VwqQVSMePj9YsRTlsTRlBrcPYgLqdmo/s640/images.jpg)
Nightwatch หนังสยองขวัญเน้นบรรยากาศของคนทำงานดึก เช่น ยามในสถานพยาบาล โดยหนังเรื่องนี้ก็พูดถึงยามกะดึกที่เน้นไปที่กลุ่มงานนิติเวช ต้องเดินออกตรวจความเรียบร้อยอยู่เป็นประจำ การเล่นความสยองขวัญในที่รวมคนตายเป็นสิ่งที่น่ากลัวไม่น้อย ทว่าการผูกโยงเรื่องราวหาตัวฆาตกรขาดความน่าสนใจ หลายอย่างที่เกี่ยวกับคดีฆาตรกรรมแทบจะไร้น้ำหนักแม้จะสรุปทุกอย่างให้เข้ากันทั้งหมดจนน่าทึ่ง นอกจากบรรยากาศแล้วส่วนใหญ่ออกจะธรรมดาจนถึงผิดหวัง โดยเฉพาะตอนจบที่เร็วขัดอารมณ์ทั้งที่กำลังลุ้นอยู่แท้ๆ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi1KisBsvREcD-SOWmuXldK_9TO8Iu5_qpFZm8H4McfBYeRTZv4ywqOy7Jwpbhi7Ho3kY4xVpw2QMyP2gRZ91o67feX1PRToP5gnnZ4CUxjzpEqvpjzeamN3eQt05xlLoFWERSAyNdleY0/w454-h640/81wa-B917UL._SL1500_.jpg)