![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjvDFQn7BMzDtQohE70KW83ZEbw934hrPbUc3KCvxNPewVnCN7GBLj1MhKfj_CSDhoYvCcehbq_9U2a2k2B0KkbEC9Pk0p9YnbgB1qwIo46WIidfZFXS7kK0_AsSYoHhAmJR3ukeIzksAY/s640/zWixJBTfzf1RBPwsbPGwJVO8wgt.jpg)
Supernova (2000) | ฝ่ามฤตยูนอกพิภพ
Director: Walter Hill
Genres: Horror | Sci-Fi | Thriller
Grade: D
ว่ากันว่าเดิมทีคือ Hellraiser ฉบับอวกาศ และมีชื่อหนังว่า Dead Star โดยพล็อตจะเกี่ยวกับนักสำรวจพบสิ่งประดิษฐ์จากอารยธรรมคนต่างดาวและนำกลับสู่โลก แต่ระหว่างทางสิ่งประดิษฐ์นั้นได้ปลดปล่อยความชั่วร้ายออกมา ตามแผนตั้งใจสร้างตั้งแต่ 1988 และ William Malone มาเป็นผู้กำกับ ทว่ากลับเลือกทำ House on Haunted Hill (1999) และ Walter Hill มากำกับแทนจนสภาพหนังต้องใช้เครดิต Thomas Lee มาเป็นชื่อแฝงเพื่อปกปิดชื่อจริง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjysbDNQN0VDQlSXzES0UjsQvde17yztWhhLv7Y9C9UnKb5XVLkEPx_DUTH9CHddWHYbfmNoX5OmpmsN64NON_cXUqxZ3BW9OScKo7DijE26nl3iMIjKfOCOGiZyT-1PUa6NAEUmKTWvNA/s640/2ygkXUd9gwhm3u8UADN9JQRhOdB.jpg)
สิ่งแรกที่รู้สึกได้คืออารมณ์เดียวกับ Event Horizon (1997) จะต้องมีเรื่องลึกลับและสยองขวัญ แต่เป็นเพียงความรู้สึกในตอนแรกเท่านั้น เพราะหลังจากนั้นจะไม่มีอะไรที่เหมือนหรือคล้ายแม้แต่นิดเดียว ซึ่งต้องพูดตามตรงว่าทุกอย่างดูธรรมดาไปหมดผิดจากพล็อตของเดิมมากมายนัก ไม่มีเรื่องลึกลับหรือสยองขวัญให้เห็นในแบบที่ควรจะเป็น ทุกอย่างออกมาจืดสนิท ไม่เข้าใจว่าอะไรคือทุนสร้าง 90 ล้าน$ ถ้าให้เดาคงเป็นพวกฉาก อุปกรณ์ และ CGI ที่ดูดีมีระดับ
สำหรับพล็อตที่เปลี่ยนไปจะคนละเรื่องคนละราวกับของเดิม แต่มีเค้ามาบ้างไม่ถึงยกรื้อใหม่ แค่เปลี่ยนมุมมองจากนักสำรวจมาเป็นนักกู้ภัยที่บังเอิญเจอสัญญาณช่วยเหลือจากดาวดวงหนึ่ง ทำให้ นิค (James Spader) และ ดร. เคล่าร์ (Angela Bassett) ตัดสินลงไปกู้ชีพก่อนพบกับชายปริศนา (Peter Facinelli) ที่เหลือรอดเพียงคนเดียว ซึ่งชายดังกล่าวมีเรื่องลึกลับและอันตรายซ่อนอยู่
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjhckLDW20eJVsQBieeP5ioLGzOa3AzxA7qR1m6SMx0yVX_-Htfd-YMuVNwr1Jrn5hNJ2A9PCtbXYaAOvnVCAHSH5_qD-AolAldj6-oW_k-dIdt3BcmMO7lJF2AIjsIZNSDVs0fpZYjtN0/s640/supernova-471588l.jpg)
รู้สึกเสียดายนักแสดง Robert Forster ที่เห็นน้อยจนแทบไม่เหลืออะไรให้เห็น มาเจออีกทีกลายเป็นส่วนหนึ่งของฉากสยองขวัญไปแล้ว ซึ่งเป็นฉากที่น่ากลัวที่สุดในเรื่องและทำให้หนังน่าดูตามความสยองอย่างที่ควรจะเป็น ทว่าหลังจากนั้นไม่มีอะไรแบบนี้อีกต่อไป กลายเป็นความสยองขวัญแบบธรรมดาทุนต่ำที่แทบไม่ลงมือลงแรงอะไรมาก ขนาดเลือดหรืออะไรที่พอจะบ่งบอกความเป็น Horror ก็รวบรัดไปง่ายเหลือเกิน
เสียดายที่หลายอย่างผ่านไปง่ายจนความน่าสนใจที่วางไว้หลายอย่างไม่มีโอกาสได้ใช้ ทั้งที่วางปมตัวละครเอาไว้เกือบครบทุกตัว แต่แทบไม่มีตัวไหนมาพร้อมกับปมเหล่านี้ ทำให้ตัวละครออกมาตายด้านไร้มิติและตามสูตรสำเร็จทั้งที่ยังค้างคา รวมไปถึงการจัดการตัวละครที่ดูมีอะไรแต่ไม่อะไรเลย ซึ่งอันที่จริงมีอะไรที่มากกว่านี้ในตอนไคล์แม็กซ์เพราะจะมีสัตว์ประหลาดออกมาด้วย ทว่าแทบไม่มีอะไรเกิดขึ้นและจบลงด้วยความง่ายจนไม่ต้องลุ้นอะไรกันแล้ว นับเป็นหนังที่น่าสนใจแต่พอได้พิสูจน์เต็มๆถึงรู้ว่าเป็นหนังไซไฟสยองขวัญเพียงหน่อยเดียวเท่านั้น(กับบางคนไม่ถือว่าเป็นหนังสยองขวัญด้วยซ้ำ)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiOt6SZsffcGMvLiD4syZGdb7GkhXI-XI0yKr6RtZe7r_F8hwO9wYlZxo6AojC00ocaJh-Zde5j8qRpV2FN7liBFbxxxwKCFGd5LXosakb2tXKvc4usbSNv2TNMCyyDnqIjszvTgaOpVbw/s640/d1b677511c645c6996a6428a045d50cb.jpg)
ปล.ตอนจบเดิมทีจะไม่เป็นแบบในหนัง แต่จะตรงกันข้ามและจบได้สยองขวัญ ซึ่งเป็นสิ่งที่เสียดายมากแม้จะเกือบๆทำให้เป็นจริง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjg1yeLRUMxhvnKehjE2NLhaYNeDbTmzybBWPn5BnW-1DSuHe9c9-LwtlEgYXAXn85OnibcWklxRkgmGT5l3i6TwAFItf3A7DkE6Vz7oVtdUsA6NsZxROGHG-7m3VkuROCyOahqqIz8euI/w432-h640/MPW-91740.jpg)