![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhskegC97AE-pbIB-G5hPxwmeGuxfg0QBSx60iO19Fj-VRKV-jYmPxDl_pA0Ql-k1nV1j5RheXG-N-J1Xkk8-HinhNuyDr7bAjOAnjmg_mZYS_rJ-OmyxaZa5HaIo4H7Mvw8CGtJgP8EoM/s640/MV5BYmEyZmNjODUtMGM0NC00NDVhLTg4YzEtNzY1YTMzMzg4ZmFiXkEyXkFqcGdeQXVyNTAyODkwOQ%2540%2540._V1_SY1000_CR0%252C0%252C663%252C1000_AL_.jpg)
City Hunter (1993) | ใหญ่ไม่ใหญ่ข้าก็ใหญ่
Director: Jing Wong
Genres: Action | Comedy | Crime
Grade: C
"เปิดเผยเนื้อหาสำคัญ"
Jackie Chan กับการรับบทเป็น"ชุนลี"จากตัวละครในเกม Street Fighter II: The World Warrior แต่เอิ่ม..นั่นคือตัวละครหญิงที่น่ารักที่สุดในเกมเลยนะ ทว่าไม่มีแค่นี้หรอกเพราะตัวละครอื่นๆในเกมก็มาเกือบหมด แล้วไหนจะท่วงท่าต่อสู้หรือท่าไม้ตายยิ่งแล้วใหญ่ หยิบมาจากเกมเป็นคนแสดงกันชัดๆ เห็นแล้วแปลกตาไม่พอเพราะแปลกตรงที่กล้าเล่นกันขนาดนี้ จะเอาเซอร์ไพรส์ก็ฮาใช่ได้เลยนะ อย่างน้อยก็ดีกว่าหนังจริงๆใน Street Fighter (1994) ที่นึกแล้วถอนหายใจยาวๆ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh92xnJfYR3uNwAUcXA9-J6R6Qe2JxB_7-brD6RNF1JgdRw6oDRcYapUKjkz37_5Dtp1VFv8zcFwiTUz_rJnnEHW3iVGepS4u94cVB9J4JWEpd1EvJ4YvBZ0g79IJjkjdorx1AZ6uVkZoY/s640/b4d13e9c6560ceb1b5a6bafa47392dee.jpg)
City Hunter หลายคนน่าจะคุ้นหรือรู้จักกันดีเพราะเดิมเป็นมังงะและอนิเมะมาก่อน ซึ่งเป็นเรื่องของนักสืบเอกชนนามว่า ซาเอบะ เรียว รับบทโดย Jackie Chan ที่เกือบเหมือนแต่ไม่ใช่ เนื่องจากส่วนสูงและความหล่อยังไม่ให้ ทว่าความทะเล้นจอมหื่นเข้าหาผู้หญิงต้องยอมรับว่าเข้ากันอย่างลงตัว นับเป็นมุมมองที่ไม่ค่อยเห็นนักเพราะปกติจะมาในมาดซีเรียสเป็นส่วนใหญ่ พอมาเล่นเรื่องนี้จึงกลายเป็นหนังอารมณ์ดีที่หาความเครียดไม่ได้สักที
สิ่งที่ทำให้หนังเรื่องนี้น่าสนใจมีอยู่หลายอย่าง แต่ที่เด่นคือเหล่านักแสดงสาวๆที่ไม่ใช่เพียงน่ารักเพราะมีโอกาสโชว์เซ็กซี่กันด้วย ไม่ว่าจะ Joey Wang,Kumiko Goto,Chingmy Yau และ Carol Wan ซึ่งแต่ละคนมีฉากเรียกสายตากันไม่น้อย แต่อย่าไปคิดว่าจะเห็นอะไรมากเพราะเรื่องนี้มาเป็นมุขขำๆตามประสาท้องเรื่องที่อาจทะลึ่งบ้างพอให้ดูกันทั่วไปแค่นั้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhSwOVgLQXL8N3RqUsuhW3AriqqyeVjqEgej8kmzHQyc2rYF9TmleJ1YA3BCTq3ng_sCrdPUE-REuT6spBBhXOgxetuoEQIGiGSCZrLyVunemgV63_crC4M262LWFBcqKPJKlYBDP1Akng/s640/b6399c1436fb301591b23d9b5b906ba0.jpg)
ตัวหนังประเดิมด้วยมุขตลกแทบทั้งเรื่อง ทำให้สถานการณ์ที่ดูจริงจังแทบไม่เหลือให้เห็นทั้งที่ควรจะเป็นเช่นนั้น อีกทั้งยังใส่มามากไปจนเริ่มรำคาญกับตัวละครบางตัวที่ทำหน้าที่ปล่อยมุขจนเป็นปล่อยเบื่อมากกว่า แต่โชคดีที่มุขส่วนใหญ่ไม่ได้ซับซ้อนหรือเล่นท่ายากเพราะทุกมุขล้วนเข้าใจง่าย ทว่าดูเป็นการ์ตูนมากไปหน่อยในการส่งมุข ทำให้อารมณ์ความฮาจากคนแสดงจริงๆให้อารมณ์ที่แปลกจนอาจไม่นึกหัวเราะเลยก็ได้ นับเป็นข้อเสียในข้อดีที่ดูแล้วตลกจริง แต่ไม่ฮาเท่าไร
อีกสิ่งที่เสียดายคือนักแสดง Gary Daniels ที่อุตส่าห์เปิดตัวด้วยการโชว์กล้ามและลีลาผ่านท่าต่างๆจนทำให้เชื่อว่าเป็นตัวละครที่เก่งและน่าจับตามอง ทว่าไม่ได้เข้าฉากต่อสู้แบบเป็นชิ้นเป็นอันเพราะกลายเป็นส่วนหนึ่งของ Street Fighter ที่มารับบทเป็น"เคน มาสเตอร์" แล้วใช้ท่วงท่าต่อสู้จากในเกม ซึ่งเป็นไปได้อยากเห็นอะไรที่เข้มข้นและตื่นเต้นมากกว่านี้ แต่อย่างน้อยฉากต่อสู้ที่เห็นในเกมมาเป็นคนแสดงจริงๆก็แปลกตาไปอีกแบบ ส่วนจะชอบกันไหมต้องถามก่อนว่าเป็นแฟนพันธุ์แท้เกมนี้มากแค่ไหน ลองนึกสภาพคนที่ไม่รู้จักหรือรู้น้อยมาเห็นฉากแบบนี้รับรองว่าอารมณ์คงเฉยๆจนไปถึงงงว่าเกิดอะไรขึ้นกันเนี่ย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgRMeHV7JBLgrEc__wpe8qkTEgP43UsKkJ0yPpC-LradEe1O-t1yk20ffq9H7n5FntYqctektpP4F1e7D9VGYC0Y1Of9U8qUu-JQtnRmR4cFufoP0Q6ML7hVdV-4kHlCLz-ZzyM_0cmBEc/w640-h355/tumblr_pmekecZo781v6w3juo5_500.gif)
ถึงนี่จะเป็นหนังที่ Jackie Chan โปรดปรานมากที่สุด แต่ส่วนตัวไม่นึกชอบมากเท่าไร อาจเพราะการเล่าเรื่องที่เน้นตลกเป็นหลักทำให้หลายอย่างดูโดดไปโดดมาจนสุดท้ายแล้วไม่มีอะไรให้น่าจดจำ ยกเว้นความแปลกในฉาก Street Fighter ที่คงหาความคัลท์เช่นนี้จากหนังเรื่องอื่นไม่ได้ ส่วนฉากแอ็คชั่นไม่มีความดุเดือดแต่ดูเพลิน โดยเฉพาะไคล์แม็กซ์เพราะไม่นึกว่าตัวร้ายจะเก่งแต่ก็เก่งใช่เล่น ถ้าไม่ติดตลกมากไปอาจจะกลมกล่อมเข้าถึงอารมณ์มากกว่านี้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiIe40bcGk-_6XRhK4PU4L_wsAB1qQdYZ3GIS_sN1UUbWZark6ywsixba8Yy73ke-jnyFBc_PAbEt12JwXQcZTm8Tby5RncQZQiefTTCaVEUHsi13RznCFePoEuW-cDzQHNBl3Mna9r_TA/w414-h640/cde70e07a7cc4b064d1372899cfe59e1.jpg)