![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj7BVRj2P2tsybv25mF_-QUSEa-v3O-nJ9MnO-fD-aYbEFKtJ1cxJZpD358CV5xbp515-CaRJe6SB3ijB_ZWnfGimrDRAU_ksUYbGqiFWleFZqieFJe_wDR5mcXvQep3ir3fCrweFg8Yfg/s640/perfect_getaway.jpg)
A Perfect Getaway (2009) | เกาะสวรรค์ขวัญผวา
Director: David Twohy
Genres: Drama | Mystery | Thriller
Grade: C+
คลิฟฟ์ (Steve Zahn) และ ซิดนีย์ (Milla Jovovich) คู่รักข้าวใหม่ปลามันกับการไปเที่ยวฮันนีมูนที่เกาะฮาวาย สวรรค์ของนักท่องเที่ยวที่หลายคนพากันไปพักผ่อน ทว่าระหว่างที่เที่ยวบนเกาะมีข่าวฆาตกรรมเกิดขึ้น และฆาตกรยังคงแอบซ่อนอยู่บนเกาะ ทำให้ทั้งสองที่ไม่รู้จักใครต้องสงสัยทุกคนที่เจอระหว่างทาง ไม่รู้ใครคือฆาตกรตัวจริงที่แอบหลบซ่อน สิ่งที่ทำได้คือระมัดระวังคนแปลกหน้าเอาไว้ดี
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjGxLcSYlrGsvKgMjkwfw-3P549VbjqLIzHQICPsiGajRK_J4Ek3VqJT8AuM7G7RjNuF6wLf0Up12Sxa5gwyOS2nMMj_pU9gRawbP_MntwCISamvk1hygxZP28aoUGzdgZse0xKe7H95cI/w640-h271/perfectgetaway2747.jpg)
กว่าจะเข้าช่วงที่ตื่นเต้นก็ปาไปเกือบจบเรื่อง ที่ผ่านมาเป็นการเที่ยวชมเกาะและพูดคุยไปเรื่อยตามประสาคนแปลกหน้า เปิดปมชีวิตของตัวเองให้คนอื่นนั่งฟัง การมาเที่ยวเกาะจึงเป็นมากกว่าชมธรรมชาติ แต่เป็นการหาที่ระบายปลดปล่อยอิสระให้ตัวเอง ได้เล่าได้เปิดมุมมองจากชีวิตคนอื่น ซึ่งจุดนี้เหมือนได้ดูหนังชีวิตที่เล่าเรื่องของตัวเอง เป็นมายังไงแล้วทำไมถึงมาอยู่ที่เกาะฮาวายได้
กระนั้นด้วยความที่บทสนทนามีมากเกินไป ทำให้ตลอดทั้งเรื่องมีคุยกันหลายนาที ซึ่งบางครั้งน่าสนใจและน่าเบื่อพอกัน ทว่าบางครั้งเหมือนหนังตลกที่ตั้งใจทำให้ทุกอย่างดูเพี้ยนพิลึก จะน่าหวาดระแวงหรือน่าขำขันก็บอกไม่ถูก ที่แน่ๆคือชอบนักแสดง Timothy Olyphant กับคาแรคเตอร์ที่ส่อแววไม่เหมือนคนปกติ ทำให้เป็นตัวละครที่น่าจดจำและเท่แปลกๆ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg__4VERo4lUBFcyQ2y2_NpQDYGppuk9UEGSX9PLwhJj29NZsnUiY2UZ5tBKQvn4Q3SKXj08SOQWLdbfYrgjzjKOyBqro0D3YJqUOzksL-QaqUn-4oE3k2BI16xzrsP69sR6_3CAJA-w-g/w640-h255/tumblr_o1otbhurJH1s5tmjvo5_500.gif)
ส่วนที่น่าเสียดายคือ Chris Hemsworth และ Marley Shelton ที่คาแรคเตอร์ดูน่าสนใจ ช่วยเพิ่มความระแวงให้ดูเหมือนฆาตกร ทว่าบทบาทน้อยเกินไป แทบไม่มีผลต่อเนื้อเรื่องด้วยซ้ำ ทำให้ตัวละครที่น้อยอยู่แล้วยิ่งถูกตีกรอบให้เดาไม่ยากว่าใครคือฆาตกรตัวจริง ถ้าช่วยเขียนบทให้มีเรื่องราวมากกว่านี้คงจะดีไม่น้อย ส่วน Steve Zahn และ Milla Jovovich แสดงเป็นคู่รักที่สนุกสนานไม่น้อย อารมณ์ประมาณคนเมืองมาบ้านนอก เจออุปสรรคปัญหาหรืออะไรแปลกๆเข้าหน่อยก็หวาดกลัว ช่วยให้ลุ้นตื่นเต้นพอสมควร
กระนั้นต่อให้การเฉลยความจริงจะเป็นจุดหักมุมที่หลายคนอาจเหวอ แต่เป็นสิ่งที่ทำร้ายตัวเองแล้วอย่างหนึ่ง เพราะทั้งเรื่องตัวละครมีน้อย การคิดให้ออกมาหลายแง่มุมจึงน้อยตามไปด้วย ทำให้แทบไม่ต้องไปหาว่าใครคือฆาตกรที่แอบซ่อนตัวบนเกาะ ซึ่งคำตอบวนเวียนอยู่ใกล้ๆอย่างไม่ต้องสงสัย แล้วยิ่งการทำให้ดูจงใจมากเกินไปยิ่งทำให้ทุกอย่างเริ่มเห็นคำตอบรางๆโดยไม่ทันเฉลยก่อนด้วยซ้ำ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiKjtVZMJ_dtkYRRpwh7CrLJr_n5wb2WT9rrWQ_MizkTJyWFN8MWmR0AtZ1rmpz59vmHndD8-U3nUztFYCTISGdFeWeEwufAhdUDCle5LTMWS-cTkDoZOS0sGzanZX36-s7xAX_Qoe8wuo/w640-h270/1260970866_1.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi_BVzvjUGZIhbRihm8-HuGzc36cnQj56m06SxNnquRlm9LjOC_FJ3qTJAM_OzM8pdWoRPJ1kaTcqOIZzY5YseIW9SzwbeIsFXWMm2OV_MMNNE90ssAzsDD9ByE8BvSVjX7IfyvFX_xJkU/w431-h640/perfect_getaway_ver4.jpg)