![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgExzCrtIbrFccTcWXSBEPScRBeYNKaaHk_14qYK_b11FaHKFR_6tiAlu1WbaT-1_l7daPlnod5U81-GnbnmKkyHwwDCkunEDH8mpvhcPQwiaHdJ6rPIPT-dILi48BZVj_HgCF4Nk5C9Z8/s640/MV5BYWQyYTZjNTYtNGRiMi00ZTVhLTk0ZWEtZDA0OTVmMDk4OGE2XkEyXkFqcGdeQXVyNDk3NzU2MTQ%2540._V1_SY1000_CR0%252C0%252C671%252C1000_AL_.jpg)
The River Wild (1994) | สายน้ำเหนือนรก
Director: Curtis Hanson
Genres: Adventure | Crime | Thriller
Grade: B+
เกล ฮาร์ทแมน (Meryl Streep) อยากพาครอบครัวเที่ยวธรรมชาติ หนีห่างจากตัวเมืองที่น่าเบื่อ โดยการเที่ยวครั้งนี้เป็นการล่องแก่งเพราะเธอมีความชำนาญทางนี้เพราะเป็นที่อยู่บ้านเกิดอีกด้วย ทว่าต้องไปพบกับเวด (Kevin Bacon) ชายหนุ่มอัธยาศัยดีที่มือใหม่มากๆกับการล่องแก่ง จึงเข้าช่วยอาสาช่วยนำทาง แต่ระหว่างทางไปเรื่อยๆยิ่งทำให้เกลค้นพบธาตุแท้ของชายคนนี้ที่ไม่ธรรมดา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh47pTKODkLuDDCQmwxvH2U8Y3wXNsnHqnEbUC4_P8QYyOJ56QVMvzjSv8RfFWIeekVq6zCV81W7ENQlbaL33fh0e85NsI-z3-wZAgQCwhH9cJudwspb3N8B9XaxJh0-FIPSqhVWLbAnJs/s640/MV5BZDUzYzQ1OTgtNTYxMS00NjY5LThkYTAtNzg2Mzc2OGE5YmUxXkEyXkFqcGdeQXVyMTAyNjg4NjE0._V1_.jpg)
ความชอบอย่างหนึ่งคือพล็อตแบบนี้ค่อนข้างแปลกและหาได้ยาก จะมีสักกี่เรื่องที่พูดถึงการล่องแก่ง อีกทั้งไม่ใช่เรื่องของการผจญภัยเพียงอย่างเดียว แต่มีอย่างอื่นสอดแทรกจนกลายเป็นหนังที่มีการไล่ล่าและการเอาตัวรอด สามารถลุ้นได้ทั้งบนบกและบนน้ำ โดยไม่ต้องกลัวว่าจะจำเจกับรูปแบบเดิมๆ อีกทั้งยังเพิ่มแรงกดดันที่หนีไม่ได้และต้องลุยต่อไปข้างหน้าเพียงอย่างเดียว จึงเป็นหนังที่ลุ้นระหว่างคนกับธรรมชาติ แบบไหนจะร้ายกว่ากัน
เหมือนดูหนังคนละม้วนในเรื่องเดียวกัน จากช่วงแรกที่พูดถึงชีวิตครอบครัว แต่สิ่งที่ขาดไปคือเวลาที่อยู่ด้วยกันเพราะงาน จึงเป็นเรื่องเป็นราวเกี่ยวกับชีวิตครอบครัวที่ต้องหาสิ่งประโลมจิตใจ นั่นคือการเที่ยวได้ปลดปล่อยความผิดหวัง หลังจากนั้นกลายเป็นหนังครอบครัวที่อยู่ด้วยกันอย่างมีความสุขกับฉากธรรมชาติที่สวยงาม จนเมื่อปมนี้จบลงด้วยการทำให้ครอบครัวอยู่พร้อมหน้าพร้อมตาก็เริ่มใส่ความไม่ชอบมาพากลทันที ซึ่งก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น จนกระทั่งความจริงเริ่มเปิดเผยทำให้ภาพลักษณ์ครอบครัวสุขสันต์กลายเป็นครอบครัวหน้าทุกข์ไปแทน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiUcOfj5GQBHDBXic8GyCbhQzPt4rb_qniVjJSIEvzf68vO19rWO2pMVJxSlUDiLmVCxe6fJCv4-_xAkDCjQrAoRAxF7J3lMtPB9XItnDE5mnFptzMg0NUIXbT_pfP5FzcDknXyMZWZK5k/w640-h237/tumblr_phe2fvWoW81sgelweo1_540.gif)
การเปลี่ยนอารมณ์หนังครอบครัวกลายเป็นหนังระทึกขวัญทำได้กดดันไม่น้อย แต่เสียดายที่ภาพร่วมไม่หนักแน่นเท่าไรนัก อาจเพราะมีตัวละครเด็กที่เล่นโดย Joseph Mazzello (คุ้นหน้ากันดีใน Jurassic Park (1993)) จึงไม่สุดในเรื่องความหดหู่ อีกทั้งเป็นเรท PG-13 ทำให้ความรุนแรงดูไม่ถึงใจ หลายอย่างจึงเน้นที่สถานการณ์พาตึงเครียดเป็นหลัก ซึ่งสถานการณ์ดังกล่าวให้ความสนใจกับการล่องแก่งนั้นเอง
ยอมรับว่าการถ่ายทำค่อนข้างดี หลายอย่างทำให้ตื่นเต้นไปกับการล่องแก่งที่ยากลำบาก ได้เห็นตัวละครสัมผัสคลื่นน้ำตกใกล้ๆเป็นสิ่งที่สมจริงพร้อมกับนักแสดงที่ต้องลุยกับกระแสน้ำ ในส่วนนี้ทำได้ลุ้นพอสมควร โดยเฉพาะไคล์แม็กซ์ล่องแก่งลุยกระแสน้ำเชี่ยวที่ต่อเนื่องอยู่หลายนาที เป็นช่วงเวลาที่ลุ้นเอาใจช่วยจนเหนื่อยเลยทีเดียว ยิ่งการแสดงของ Meryl Streep ยิ่งสัมผัสได้ถึงสาวแกร่งที่เหนือกว่าชายใดๆตลอดทั้งเรื่อง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgvRjFUSlpd6Q9y1Qcnnyq7egTmd5TNWPb7t1eYiXCS_3a7uI_JV4dQmSMx0-EIHFwHF7Ypk-tm_kOH9AXyFOrBkoohfcSemvW85i4l9EhQOBQv8G-VNyHURCNAzzkGL_eOups6foInJSw/w640-h240/fullscreen.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhDyEn-uanb77LyGKI1wpUg_HYJkwlCcAAtqBS3mVC9mrYbwxfU4O7N2iCkkHZXleqI0sn23V0zUfazXG8yb13KR8WMDFI_SCvAKLIV1lwa2-hSCtSC_ARwrfqhpw7FEFjyKVuNsKE3Jmg/w452-h640/The-River-Wild-movie-poster.jpg)