![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj6PLy8wRCXvMrLo3JL5jdEynE4b4OAPxpS6DJA2oUpkr8kFwgKxsMAAqHUZKUc4LnZluPE2u4G1Qg_ONazGfbm4usr9tte9A5oLFjs1nC1EKbFJdKV6CA-REGoTAvfB76BSLFyArSTGxo/s640/Maniac+%25281980%2529.jpg)
Maniac (1980)
Director: William Lustig
Genres: Drama | Horror | Thriller
Grade: C+
หนังสยองขวัญที่เดินเรื่องด้วยตัวฆาตกรเป็นหลัก ไม่ต้องมานั่งลุ้นหรือคาดเดาให้เสียเวลา แค่เปิดเรื่องไม่กี่นาทีก็ฆ่ากันแล้วด้วยฝีมือของแฟรงค์ ซิโต้ (Joe Spinell) ชายที่มีอาการทางจิตและเลือกลงมือฆ่าแต่ผู้หญิงเท่านั้น แต่ฆ่าอย่างเดียวไม่พอเพราะถลกหนังหัวของเหยื่อทุกคนที่ฆ่าไปด้วย และแน่นอนไม่มีใครรอดจากเงื้อมมือชองฆาตกรโรคจิตคนนี้สักราย แต่ทำไมเขาต้องฆ่าแล้วทำแบบนี้ไปเพื่ออะไรกันแน่
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgJgAfn9FkcZEjz-1vu-D2dVZ1NJ7FFMRxUOmQvSnqHAfjlo6MJQu7ak51gBux2V6gsMTxQEaONZfPioUOIoyWMya6cS9v3M_-0FqRnnAyNfVDjnF3To9-BiP8hymaVN7FJHq24svH-HQg/w640-h345/MV5BNGE3YmY1ZTUtZDNiYS00YjQ1LWE1OTUtZTMxNWRiZmIzZDdhXkEyXkFqcGdeQXVyOTc5MDI5NjE%2540._V1_SX1777_CR0%252C0%252C1777%252C999_AL_.jpg)
พล็อตแทบไม่มีเนื้อหาจับใจความได้สักเท่าไร รู้แค่หนังเล่าถึงผู้หญิงคนไหนต้องไม่รอดแน่นอน ยิ่งไม่ปล่อยให้ลีลาหรือวิ่งหนียิ่งมีโอกาสรอดได้ยาก ทำให้บางครั้งอยากให้มีลุ้นบ้างระทึกบ้าง ไม่ใช่ต้องโดนต้องตายแน่ๆ แต่ดีหน่อยที่มีให้ลุ้นในฉากวิ่งหนีที่สถานี้รถไฟฟ้าใต้ดิน กระนั้นไม่มีความรู้สึกว่ารอดอยู่ดี เพราะไม่มีใครให้ช่วย ไม่มีทางหนี ทั้งสถานีมีเพียงฆาตกรกับเหยื่อเท่านั้น ยิ่งตัวละครไม่ได้ปูให้ความสัมพันธ์อะไรมากก็ยิ่งแสดงถึงความไม่สำคัญว่าต้องอยู่ต่อ สรุปมีแต่ตายกับตายซะอย่างเดียว
เหยื่อเป็นเพียงคนโชคร้ายที่บังเอิญไปอยู่ในสายตาโรคจิตคนนี้ ทำให้โดนเล็งฆ่าแบบไม่มีเหตุผล รู้แค่ต้องเป็นผู้หญิงและถลกหนังหัวอีกด้วย ซึ่งหนังหัวที่ถลกมาพร้อมกับเส้นผมจะนำมาติดบนหัวหุ่นโชว์(หุ่นนางแบบที่ใช้โชว์เสื้อผ้า) ส่วนที่ต้องทำขนาดนี้ไม่อาจบอกได้แน่ชัด ปมความเป็นมาของฆาตกรค่อนข้างบอบบาง สิ่งที่รู้เป็นเพียงความเลวร้ายที่เกิดขึ้นในวัยเด็ก โดยมีแม่เป็นคนสร้างปมในใจนี้ขึ้นมา ทำให้พอจะอธิบายการเลือกเหยื่อได้อยู่บ้าง แต่ถ้าให้โยงความสัมพันธ์อย่างมีเหตุมีผลอาจไม่มีข้อนี้เลยก็ได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiWKT9SmVaouYkC3rL9n-NRN3RAt-8pm0_aUpY9gQxqQLe61IPUw06_eGECMQnCjWeVcT7xAwsmWuiAUKw5NH83IHorGWTSUBNpMQ5r6vZuOabFB6HNID1vsip8N3g8iexN1fMPg20NOWI/s640/36b88f4afb40913407c7e3d473d837d3.jpg)
เนื้อเรื่องไม่ค่อยมีน้ำหนัก อาศัยขายความโหดเป็นหลักมากกว่า ซึ่งเต็มไปด้วยฉากสยองขวัญที่รุนแรงและน่ากลัว โดยคนที่ทำหน้าที่จัดการเรื่องเมคอัพและเทคนิคพิเศษคือ Tom Savini ที่เนียนแอบมาเล่นในหนัง อีกทั้งเป็นฉากสำคัญที่โหดที่สุดในเรื่องอีกด้วย ส่วนจะโหดขนาดไหนต้องหามาชมกันเองถึงจะได้อรรถรส ถ้าให้บอกอาจฟังดูเฉยๆเพราะเป็นฉากใช้ปืนลูกซองยิงหัว แต่ไม่ใช่ยิงแค่หัวธรรมดา หลายอย่างดูจริงและรุนแรงเต็มที่ ที่สำคัญคืออารมณ์ชวนสะพรึงด้วยการสโลโมชั่นอีกด้วย
Maniac เป็นหนังสยองขวัญที่เข้าท่าอย่างหนึ่้งเกี่ยวกับการเล่าเรื่องอย่างง่าย อาจจะตามสูตรสำเร็จหลายฉาก แต่ไม่มีฉากไหนที่รู้สึกน่าเบื่อชวนหงุดหงิด ยิ่งการแสดงของ Joe Spinell ราวกับฆาตกรโรคจิตยังไงอย่างงั้น ทว่ายิ่งเล่าเรื่องยิ่งแปลกใจกับจุดมุ่งหมายการฆ่าที่ไม่มีเหตุผลรองรับ บางคนเหมือนมีอะไรสักอย่างแต่ถูกฆ่าแบบไม่เข้าใจ เสมือนเป็นการสอนผู้หญิงให้ระมัดระวังตัวตอนไปไหนมาไหนคนเดียว เพราะไม่มีอะไรที่แน่นอนและปลอดภัยร้อยเปอร์เซ็นต์
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi4Qpm5aDi1m22tGqAFRkT0tL1tlUaRFk71CGubVQVXU3t2Cg7yezL_y7GRV5Q8Idos3Dwi_BnOvrIHs4uwSh0A-d-QjvgK8j_5V1pYCHuZ4vYQqifQm27fqUu2yGKC5t4b-CuOq17GoDY/s640/bBVBVO3HCDYdpMdpy35AyH2mQ62.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh19fyKcugub5MmviuGHVTpT-Z8bO-zVHpL3qVwtmd1EgOWSipfhI2sQ1hwAiv5BLDx-B4o1sNaNlH4zFwsDbLd5sDJDQbZyoyRU6N9aH55LVOuTYtuMXupA7zmV-svQ1Ppv_rl5oVrcwk/w436-h640/Maniac.jpg)