![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgSEG4rNz0LHGXA3g1QW6ulnYDqfx8ATS3RXSseeCoNIeYAAX2-xb9tPIwSfIjsKJbQcGdCOHKLB-ta-zTs1vHd18_2DxAxfHniLg7asmirM3ry0zUrSXc-uXa9SXhSiQ76mHV6Q0F0Dzg/s640/mile_twenty_two.jpg)
Mile 22 (2018) | คนมหากาฬเดือดมหาประลัย
Director: Peter Berg
Genres: Action / Thriller
Grade: C+
แค่เปิดเรื่องก็รู้สึกบทมันแปลกตรงที่พยายามเล่าอดีตของ เจมส์ ซิลวา (Mark Wahlberg) ให้ดูเป็นตัวร้ายเพราะพฤติกรรมชอบใช้ความรุนแรง ทั้งที่เป็นพระเอกและหัวหน้าทีมโอเวอร์วอชปฏิบัติภารกิจจัดการผู้ร้าย ซึ่งพอรับได้ถ้าเป็นการบอกมิติตัวละครนี้ แต่ดูเหมือนจะไม่มีประโยชน์และสร้างความน่ารำคาญเสียมากกว่า เพราะทั้งเรื่องทำตัวเจ้าอารมณ์ ฉุนเฉียว ด่าว่าคนอื่นตลอดเวลา แล้วที่เน้นชัดที่สุดคือสมาธิสั้น แทบทั้งเรื่องต้องคอยดีดหนังยางที่คล้องข้อมือเพื่อคุมสมาธิ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgjgdmfNdL1TT6QHz0IANp3wP1dm2D2ok09qxvqm-5A7kmXmZsZWpxzcL5MLxat8bgNaIS6Pi0Hd-SdU-e3VLFXYVbw7mqlJ5kaMkfiMtPvIdgRIX6fAWn0gq-GkjgQo0qqTsLgv6HXbYU/s640/MV5BMTVmYWUwMjAtNDZhYi00OGUwLWI0YWYtZjhiMmUzYWVkM2JjXkEyXkFqcGdeQXVyNTc5OTMwOTQ%2540._V1_.jpg)
ตัวละครหลากหลายและน่าสนใจ แต่ทั้งหมดไม่ได้รับการเล่าถึงแต่อย่างใด แทบทุกตัวละครแบนราบอย่างน่าเสียดาย กลับกันในส่วนที่มีก็ใช่จะเข้าท่าหรือยกมาเชื่อมโยงเข้าเนื้อหาหลัก เช่น อลิซ เคอร์ (Lauren Cohan) หนึ่งในทีมโอเวอร์วอชที่มีหน้ามีตาเป็นคนสำคัญ แต่เลือกเล่าถึงปัญหาครอบครัวที่ต้องเลือกระหว่างงานกับลูก แม้ประเด็นจะส่งผลกระทบต่อจิตใจตัวละครและน่าเห็นใจ ทว่าไม่มีสิ่งไหนที่หนักแน่นและน่าเชื่อถือ ยกปัญหาขึ้นมาแล้วยังไงต่อไม่พูดถึงอีกเลย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEho2opGZ2zffg22GMTWP2o1gBrNne9mHoRKVC3FyK-n4iQ0VpXjaYXjWFnVwEooqt7HVJInvXfsYAQah7dh8vlzQ5UFbd6Nh29otNODkEf_4z6Lu6Hat-RbjujnLuoezdSI9HPvwPEr0AY/s640/MV5BMTc2NzA4NjU4Ml5BMl5BanBnXkFtZTgwMDk0MDgzNTM%2540._V1_SX1777_CR0%252C0%252C1777%252C741_AL_.jpg)
Mile 22 มีบทที่เทียบเท่าการยิงในหนังที่ไม่ยอมหยุด เพราะเต็มไปด้วยรูพรุนจนว่างพอจะทำอะไรก็ได้ แม้ทุกอย่างจะดูสะเปะสะปะ แต่ยังดูสนุกเพราะฉากแอ็คชั่นและยิงยาวต่อเนื่องแบบไม่พักหายใจ ยิ่งได้ Iko Uwais มาเสริมลีลาบู๊ต่อยเตะช่วยให้มีรสชาติขึ้นมาบ้าง(น่าเสียดายที่เน้นการตัดต่อมากเกินไป บางช่วงแทนที่จะสนุกก็กลายเป็นขัดอารมณ์เสียแทน) โดยรวมสนุกกับฉากแอ็คชั่น ทั้งที่หวังความจริงจังและความเข้มข้นของเนื้อเรื่องมากกว่า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhys_VRPSuRHczN8aF7oC67Lk2kyXOf0y2BEt_4MtmNqGszi9xeKtXZOc-UOTdZRTzfrpK7URKl0DSoH06-R-iMdBA0sLyxxHnK4rwKGmRE8K1M0UoP5u_ptvANnSOpQEkTkXcwM0qftyg/s640/mile-22-poster-2.jpg)