![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhDM3oA-9TC_khLJtzLPIQQXcDCP-nHChkIlgXmA8__PflVRvDQyTSNTMutmh5Mo9I0wp0CQpAdseSXN7r3PYWF0GfvYS06Bw5UYRFhaWwbfYEc_eZvO43BkdKBjvewt19Oj2X2DSYDYoo/s640/MV5BNGU2NzI1OGYtMTMzZC00OWU5LWIxOTUtNzY0YTM3YWI5YTA1XkEyXkFqcGdeQXVyNzI1NzMxNzM%2540._V1_SY1000_CR0%252C0%252C666%252C1000_AL_.jpg)
Gonjiam: Haunted Asylum (2018) | กอนเจียม สถานผีดุ
Director:Beom-sik Jeong
Genres: Horror
Grade: B+
โรงพยาบาลกอนเจียม จัดให้เป็น 1 ใน 7 สถานที่น่ากลัว ซึ่งจัดอันดับโดย CNN ตามเนื้อหาที่หนังพูดถึงเป็นโรงพยาบาลรักษาผู้ป่วยจิตเวช ในอดีตว่ากันว่าสร้างขึ้นในพื้นที่ที่ทหารญี่ปุ่นฆ่าชาวเกาหลี เมื่อเปิดโรงพยาบาลเกิดเรื่องอาถรรพ์ คนไข้พาเสียชีวิตทั้งหมด ผู้อำนวยการโรงพยาบาลที่เป็นผู้หญิงได้หายตัวไปอย่างลึกลับ หนึ่งในความเห็นบอกว่าเป็นคนฆ่าคนไข้ทั้งหมด หลังจากนั้นโรงพยาบาลปิดตัวลงและเป็นที่ท้าทายของคนที่อยากเข้ามาพิสูจน์ความเฮี้ยน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjoHMkHE22JPAcXA_Sf-JmN2J8lhQezxhL5ZrMZ7wO9UqUY65nL02kJq9Dq-GY4eNjTfQfMctmuvAcxuH0apJYGFwxeQRKigHE6Y0hVI6yaO9nYstywSxbovQ1uYpXRQ19aUa6Xhc4USgk/s640/Gonjiam_1340x754_2_1.jpg)
เหมือนรายการล่าท้าผีที่ไม่ผ่านการตัดต่อ มีให้ตั้งแต่นัดคนมาร่วมรายการจนเข้าไปในสถานที่ ทุกคนต่างมีบทที่ต้องเล่นตามจุดต่างๆ พูดแนะนำสถานที่แล้วเล่าที่มาให้ดูน่ากลัว ทุกอย่างจะดูเกินจริงตามประสารายการเรียกยอดเรตติ้ง ต้องตื่นเต้นทั้งบรรยากาศและผู้เล่น อะไรที่ทำให้เป็นจุดน่าสนใจก็ทำเต็มที่ เพราะยิ่งคนดูมากขึ้นยิ่งโกยกำไรมากตามไปด้วย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg5TQzP0c9mcb-JTHisxKzr8gVbc92IuX3c2STz9CnhKjDtfrpMtbHRWFZeNGqmyLwlR4g3S7Sx1R78UUbqzcN-4LhzeokwGYTQlFZl36tOsP2vZex3VOAiCmIKOZ49-BQDEg8AphTG9xU/s640/still-gonjiam-haunted-asylum-1.jpg)
ต้องมาแนว Found Footage กันอยู่แล้ว แต่ไม่รู้สึกเวียนหัวตาลายเลยสักนิด อาจเพราะส่วนใหญ่ติดกันสั่นเน้นภาพจากใบหน้านักแสดง ไม่ได้เน้นใช้มือถือถ่ายแล้วเดินหรือวิ่งไปมา อีกอย่างคือมีกล้องหลายตัว มีโอกาสเห็นภาพจากจุดอื่นบ้าง เรื่องราวในสถานที่เดิมจึงไม่รู้สึกจำเจ ที่สำคัญทำให้จังหวะ Jump Scare ดูมีมิติหลายมุมมอง บางคนตกใจบางคนไม่ตกใจ อารมณ์เหมือนอยู่ในสถานที่จริง
Gonjiam: Haunted Asylum เป็นหนังสยองขวัญแนวล่าท้าผี ทุกอย่างเป็นไปตามคอนเซ็ปต์รายการทีวี จะไม่ดูเป็นหนังซะทีเดียว โดยเฉพาะฉาก Replay ที่ช่วยเน้นย้ำสิ่งที่มองไม่ทัน หรือเปรียบเทียบเหตุการณ์ก่อนหน้านี้ที่บางอย่างมีการเปลี่ยนแปลง แต่เสียดายที่ลูกเล่นมากไปไม่ช่วยให้ตอนจบดูธรรมดา แม้จะน่ากลัวแค่ไหนก็ยังไม่เข้าใจสิ่งที่เกิดขึ้นในทันที ทุกอย่างไปไวและรีบตัดสินใจ ไม่รู้จะจบแบบไหนก็จบแบบนี้เลยล่ะกัน เอาให้น่ากลัวสั่นประสาทแบบค้างคาใจ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhyGSnbuBhUOQ_meNRxC1Ip6k3VfxMPe8kD1ICcseNKF08eZMHhjFbSsZgz8ehflIbDS3Qere15hy7ThILN8YX0dlpbNKFVXHpbRV-iPUAFg4-m7wn_du9NQ9USiLyahsHrmaf7AZTJR0Y/w447-h640/3e170c3bc7227cedf5f16337f8ca9b09.jpg)