![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEimu_sx9bY5ru6Yk8zCDt6kTaszusHpnFImnwi4DDlFqFpvbj8Zn1E-c03uhLPylLGdV7RvjNQulkEFT6N2DNZDZvBXqTIcgmPAkUCtYmdOrJvlU1pZpSKK6KCmBp4_M8FMYgAT7FuRfKE/s640/MV5BMjExMDQ1NjMzOV5BMl5BanBnXkFtZTgwMjkxMzMyNzM%2540._V1_SY1000_CR0%252C0%252C674%252C1000_AL_.jpg)
Velvet Buzzsaw (2019) | เวลเว็ท บัซซอว์ ศิลปะเลือด
Director: Dan Gilroy
Genres: Horror / Mystery / Thriller
Grade: C
น่าสนใจมากเลยนะ แต่เอ่ะ..ทำไมยิ่งดูยิ่งคิดผิดมากขึ้นเรื่อยๆ ความรู้สึกที่ตั้งความหวังบางอย่างค่อยๆเลื่อนหายไป จนกระทั่งเริ่มมีปมบางอย่างเข้ามาก็เริ่มตื่นเต้นกับสิ่งนั้น แต่ความคิดนั้นเป็นเพียงสิ่งที่เห็นพียงชั่วครู่ ไม่ได้ต่อยอดหรือพัฒนา มีแค่ไหนจบลงเพียงแค่นั้น โดนหลอกให้ดีใจแล้วจากไปเหมือนตัวละครทุกตัวที่ดูมีความสำคัญ แต่สุดท้ายก็จากไปอย่างไม่มีใครแคร์
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhGM4lRIefWMh70u7oqoYCCyQbnoarqtPD2NrLwNYvhDfagPR3LoGaTPIfT4e6pTmvQT6Zix7ITeuj0zvdyu8EaI44PHzXqlW7W_qsx9LoyaNziRBcY9oAazKOTJbsQqKuFr6Z6LSgocbk/w640-h273/tumblr_9ef1afa4b94ce3bb6baf342462852921_47739a99_500.gif)
สิ่งที่น่าจดจำคือนักแสดง Jake Gyllenhaal เพราะท่าทางเหมือนคนหัวสูงเรื่องมาก จนได้รู้ว่าเป็นนักวิจารณ์งานศิลป์ ฉะนั้นถ้อยคำจึงตรงไปตรงมา สร้างสรรค์ก็ว่าสร้างสรรค์ โบราณก็ว่าโบราณ แล้วไหนจะรสนิยมเรื่องเพศที่ชายก็ได้หญิงก็ดี ทำให้ดูเหมือนคนที่ไขว่คว้าหาความสมบูรณ์ เป็นตัวละครที่ชอบและไม่ชอบได้ในเวลาเดียวกัน แต่ด้วยการแสดงที่เล่นมากอยู่คนเดียวจะไม่โดดเด่นหรือไม่ชอบก็คงแปลก
กว่าจะเข้าเรื่องสยองขวัญต้องนั่งรอจวนชั่วโมง ระหว่างนั้นจะเป็นการพูดคุยของคนภายในวงการงานศิลปะ ซึ่งดูท่าจะเตรียมล้อเลียนวงการนี้จากคนที่ทำงานตำแหน่งต่างๆ แต่ที่สุดไม่ได้การแซะเท่าที่ควร ทำให้ดูเหมือนมีแบบครึ่งๆกลางๆ ไม่พูดไม่นำเสนอให้ต่างจากหนังสยองขวัญทั่วไป แค่ขโมยงานศิลป์จากคนที่ตายแล้วเกิดเรื่องแปลกมีคนตาย แก่นสารจับความได้น้อยเพราะเนื้อหาไม่หนักแน่นเท่าที่ควร ไม่ต่างกับ John Malkovich ที่มาทำอะไรในหนังไม่รู้ ให้คิดให้ตีความเอาเองเหมือนผู้ชมจะคิดออก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjxScqQVsM82H8BoL0StxTVMgNq3vGtcGGzDXROIz09VSWYgcQwZ8jazohnvNcOeks1v5ppt3WfVaks8apaNS0jvvrgrHhyHO4m8MzEc_YIZnZ7Ecr2YuVJtycItkB5go6JbVbYt3G_uuw/w640-h273/tumblr_pl4jkhjyyd1qixy31o3_500.gif)
สุดท้ายนี้คงไม่มีสิ่งไหนน่าจดจำมากที่สุดเท่า Natalia Dyer ในบทลูกจ้างหางานที่สมัครงานที่ไหนจะต้องมีคนตายที่นั้น เป็นตลกร้ายที่ปนมากับความน่ารักที่ไม่เข้ากับความจริงจังของหนัง มิหนำซ้ำยังเป็นตัวละครเดียวที่เป็นที่พึ่งของทุกคน ไม่ว่าจะทางตรงหรือทางอ้อมมักจะเรียกร้องถึงเธออยู่เสมอก่อนตาย ทว่าหนังไม่ได้หักมุมเกี่ยวกับตัวละครนี้ถึงความจริงที่แอบซ่อนอย่างที่ควรจะเป็น แค่ผู้หญิงบ้านนอกธรรมดาคนหนึ่งที่หางานในเมือง ไม่มีอะไรเลย...จะคิดมากไปทำไม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEigpEhkbdvJxvbkRj4ip9cP3JrlNbiPuxr8YxZLmfA7lDdYcVDElsgPmCoD9RLosAipINlcM1k8SymnqIXehl6X_UXFUwfXtpqj98y2C8tYPjorokB3qe4Hnr0mrJqzyYuwXHan0PwfSEE/w453-h640/velvet-buzzsaw_poster_goldposter_com_1.jpg)