![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh26jVjapbPtoJ7nrwjZNS1xC4W7A9293YC9oaqFXZFNmdyylsFksOTa0OUSZMq23hjRyHZPfIbNJnDVS1mWA73ZnACPb5fEfkKbjMjUm5WOovLhBg-cKIPR2k7VVYWLG_F1LXg26T1TBo/s640/overlord_ver2.jpg)
Overlord (2018) | ปฏิบัติการโอเวอร์ลอร์ด
Director: Julius Avery
Genres: Action / Adventure / Horror / Mystery / Sci-Fi / War
Grade: B+
ถึง J.J. Abrams ยืนยันว่าไม่ได้เป็นส่วนหนึ่งของเรื่องราวใน Cloverfield แต่อาจเป็นเศษเสี้ยวเหตุการณ์เล็กๆที่ไม่จำเป็นต้องหยิบมาเชื่อมโยงก็ได้ เพราะจากเนื้อหาที่จับมาแทบจะน้อยมากที่มีความเกี่ยวข้องกัน โดยหนึ่งในปริศนาที่หนังให้ไว้เป็นทดลองของนาซี ซึ่งการทดลองดังกล่าวมีวัตถุดิบเป็นน้ำมันจากใต้ดิน วิธีการคือเอามาสกัดแล้วฉีดเข้าร่างกาย หลังจากนั้นสิ่งที่น่ากลัวได้เริ่มต้นขึ้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg9YSnvtQC224iJt7RuT5OdTv0r4DnaLdo8Xuz_DzIoySiuo7OxAe_cXBSo73GSQsdbX8jmUMjRmcbuqUI4ahtwM736SDUBE-sZrLLGUjNtEcCbJXBMNEaJjUz3QA7m291NFdVwZOodPrk/s640/phx9329gmo91SHhEqXys-o.jpg)
การใส่เรื่องสยองขวัญในหนังสงครามโลกอาจเป็นสิ่งที่ดูแปลกอยู่บ้าง แต่ถ้าทำให้ดูสมเหตุสมผลจะเป็นเรื่องที่น่ากลัวหลายเท่า เพราะสิ่งที่เกิดขึ้นไม่ได้มาจากสัตว์ประหลาดหรือเอเลี่ยนตัวใด หากเป็นมนุษย์อย่างเราๆที่ห้ำหั่นกันเอง ทั้งคิดทั้งหาวิธีต่างๆมากมายเพื่อสยบข้าศึก เกิดการสูญเสียและพลัดพรากไปไม่น้อย แทบจะหาเหตุผลมาอธิบายถึงข้อดีการทำสงครามไม่ได้เลย ยกเว้นเพื่อความสงบสุข ซึ่งนาซีมักถูกเล่าในทางตัวร้ายผ่านการกระทำทุกระดับ นั้นเพราะเป็นผู้แพ้จึงต้องสถานะเช่นนั้น ขณะที่ผู้ชนะคือวีรบุรุษดังพระเอกมาขจัดคนชั่ว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh2Wy4nyU_VTxIrRLH_C1G1xGP8nTYKzEgzwwJsCrLCEwpf8t3V-GshP_CQY50IwoZUjDUbKTf0FUWnqt_yAVOt00A4tLWUBkajTyLgSthNRTbn8GQyT2Jj0EJiWrxKwB1f26SNr4augnI/w640-h267/ReflectingEdibleHalcyon-max-1mb.gif)
สิ่งที่คาดหวังคือความแปลกใหม่ที่ยอมรับว่าแปลกและมันส์มาก แต่เป็นสิ่งที่เกิดขึ้นในช่วงแรกบนเครื่องบินและกระโดดฝ่าดงกระสุนลงพื้นที่แสนตื่นตาตื่นใจ หลังจากนั้นกลายเป็นหนังสอดแนมทำภารกิจลับของทหารอเมริกัน ซึ่งทุกอย่างดูไม่มีอะไรเกินกว่าเหตุ กระทั่ง บอยซ์ (Jovan Adepo) สมาชิกหนึ่งในกลุ่มทหารอเมริกันเผอิญเข้าไปในฐานของนาซีอย่างไม่ตั้งใจ ทำให้พบและเห็นการทดลองที่แสนอันตรายที่และบ้าคลั่ง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhslXkc61qepbBCm200mKSzcQijRsb6h1095y0c7o5Gh2Cm4eCSk530SGpLVaLFwyff-ThsJR_Usd13f_esjcZplhjS5DB5hEEnZb_DGvS-ZbmwZ1qvVypef9A5OEI83uxam8ihmeIWpAo/s640/013834_1334424.jpg.1500x628_q95_crop-smart_upscale.jpg)
อีกตัวละครที่สำคัญเป็นดังตัวเชื่อมเรื่องคือ โคลอี้ (Mathilde Ollivier) หญิงนักสู้ที่มีอคติกับพวกนาซี เป็นตัวละครมีปมในใจและอุดมการณ์ชัดเจน มีภาพลักษณ์สาวแกร่งเต็มตัว ทำให้เดินเรื่องไปอย่างคล่องตัว ไม่ติดขัดกับความอ่อนแอของตัวละคร แต่อีกนัยหนึ่งคือบทบาทของผู้หญิงที่ทำได้ไม่น้อยหน้าไปกว่าผู้ชาย เพราะในสงครามมักเป็นผู้ชายที่ออกสู้รบ การที่ตัวละครหญิงออกมาต่อสู้โดยไม่กลัวตายไม่ใช่เพื่อครอบครัวอย่างเดียว แต่แสดงให้เห็นว่าเพื่อชาติของตัวเองก็ทำได้เช่นกัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiTtL7eTqjZynRpxXjSpsbKK4gwwXJTUvB6JNND3bRt7Dopm9gPcKtjlyOM2cq-u4wTRe1_DD2eZa_qf-MhQvpEnoArSOBg69IPF-G-eKdZoxAi4CLdpBKVp7j5nC70arQGMoCGv73wVfQ/w640-h261/tumblr_3153c72f926d5d529339577475a9c40c_fa70fb6d_500.gif)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiKdPvLq9xbe1UeWji53zbtjaStaNAKFzmnQaxmks0gY0B53p9XeIouHY0Ho75jKzJuR2SNND6P1d4B79CQfQGVRU2O05JKwMyyJ3pMsaL21tzc7uUcJTJAUYg0eW5UdbVFhTj-UmjO8Fg/w409-h640/overlord_ver5.jpg)