![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhu0aiSM4V4dmqydT8il703w1U2nOcNuOtRT_2odbfh5JQMdycS45bAQOW-QOorCpejcRixZT66mgfN9H00pDtVpGxuqd7s9tDCcseP6_9pVZzUqqkLqiiRpMGHySUWxMHwUeTnSvVVwdA/s640/MV5BMjA3NjA0MzE1N15BMl5BanBnXkFtZTgwNjAzNzQ0MzI%2540._V1_SY1000_CR0%252C0%252C674%252C1000_AL_.jpg)
Wheelman (2017) | วีลแมน
Director: Jeremy Rush
Genres: Action | Thriller
Grade: B
เหมือนดู Phone Booth (2002) แค่เปลี่ยนสถานที่จากตู้โทรศัพท์มาเป็นในรถแทน ซึ่งความคล้ายคลึงอยู่ที่ต้องคอยรับสายโทรศัพท์ตลอดเวลา โดยมีพื้นที่กำจัดเพียงที่เดียวเกือบตลอดทั้งเรื่อง และคนที่คุมสถานการณ์คือคนปริศนาที่อยู่ในสายที่ไม่รู้มาดีหรือมาร้ายกันแน่ นอกจากนี้ยังชวนให้นึกถึง Baby Driver (2017) เพราะตัวละครหลักที่เล่นโดย Frank Grillo คือคนขับรถให้กับโจรปล้นธนาคาร หน้าที่คือรับและหนีให้ไวอย่างปลอดภัยที่สุด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgkBuAqJvtuUOR4_NwxPwR-l4hGRq3ApFL1r59Wx849FzAmQVs2nNQ1y7mHRcEBSjPxdwJo1aITBrp3kal1yRJAp1Pkooj1upythwVPVo8EcZtZN4uZPW8mQGVKR2eHV3MS_IDItm3n-mw/s640/wheelman.jpg)
มาเรื่องนี้ทำให้ Frank Grillo ได้แสดงฝีมือกับเขาบ้าง เพราะบทมักหนีไม่พ้นหนังแอ็คชั่นขายมันส์ โอกาสแสดงฝีมือจึงมีไม่เท่าไร ซึ่งผลลัพธ์ทำได้ดีกว่าที่คิดเอาไว้เพราะต้องแสดงคนเดียวในรถเป็นส่วนใหญ่ ทั้งเรื่องจะได้เห็นขับรถวนไปมาพร้อมกับรับสายโทรศัพท์ พูดคุยสนทนากันด้วยอารมณ์ที่หลากหลายถึงคนนั้นคนนี้ บางครั้งแค่คุยกันเฉยๆยังดุเดือดไม่ต้องยิงใส่กันด้วยซ้ำ
จุดที่น่าจะหละหลวมคือจุดเริ่มต้นของเหตุการณ์ เพราะจู่ๆมีสายปริศนาโทรเข้ามาบอกให้ทำตามที่บอก แน่นอนว่าเป็นใครมาจากไหนจะไปไว้ใจได้อย่างไร แม้จะแสดงถึงความลังเล แต่อดคิดไม่ได้หากที่พูดนั้นเป็นจริง ประเด็นคือจะจริงสักแค่ไหนในเมื่อทำงานขับรถมาหลายครั้ง แต่เชื่อคนที่ไม่รู้จักเพียงครั้งเดียวทั้งที่ไม่มีสิ่งไหนมาต่อรอง ทำให้จุดนี้ดูแปลกๆสักหน่อย ทว่าหลังจากนั้นทุกอย่างจะกลับมาลงตัวเหมือนเตรียมผลไว้ทุกอย่าง ขาดแค่จะทำยังไงให้เป็นเหตุเท่านั้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg75ZbgriTCs7TvhxslABCXFnel7D8WjClKFIqpCw-yyA9d74zmNlMiK5-2EXNIpBy1x0_dJ5tU-8dWMhSl0eAg5M0GPUvys7PubOGuJuFZRLzuJmPScJuNHCEZmRGeILx3JOWAvGvxBgU/w640-h268/tumblr_oy96soSo9L1szazb9o3_r1_500.gif)
ทุนน้อยและประหยัด แต่ความสนุกคุ้มราคาเอาไว้มาก แม้จะไม่ใช่พล็อตเรื่องที่สดใหม่มากหนัก กระนั้นการต่อยอดให้เรื่องราวดำเนินต่อไปโดยที่ไม่จบง่ายๆเป็นเรื่องที่ลุ้นพอสมควร เนื่องจากคนขับรถต้องรับภาระอยู่คนเดียว เป็นคนกลางที่ไม่รู้จะเชื่อฝั่งไหน บทสนาโต้เถียงหาข้อพิสูจน์ระหว่างขับรถหนีจึงกดดันและลุ้นทั้งเรื่อง นอกจากหน้างานแล้วยังมีเรื่องครอบครัวที่ต้องจัดการอีกด้วย เพราะปัญหาครอบครัวทำให้บีบคั้นเข้าไปอีก
Wheelman มีฉากแอ็คชั่นที่น้อยตามงบ แต่เด็ดเดือดและสมจริง ดังนั้นอย่าคาดหวังว่าเป็นหนังแอ็คชั่นเต็มตัว เว้นแต่จะรอฉากดังกล่าวเพราะทำได้ถึงอารมณ์ สิ่งที่ควรคาดหวังมากกว่าคือการเล่นสถานที่ปิดตายยังไงให้คุ้มค่า จะนั่งรถและคุยโทรศัพท์ไปเกือบทั้งเรื่องยังไงให้ตื่นเต้นชวนลุ้น และที่สำคัญจะลงเอยในทิศทางไหนเพราะต้องหาอีกว่าใครคือมิตร ใครคือศัตรู เหมาะแก่การแนะนำหนังที่ดูง่ายและสนุกอีกเรื่องหนึ่งเลยทีเดียว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi6gdUshPcNvLWTPcj9Y0KzPe9hKqyzWoKWu-p_qOrUNEVQZCnRbof3HPeQCa0eLDIwE3dg9aN9awn0cYU3BP8S-5mezblI0_sR0o8AZAoLpQId6yvCaYglP1xbLeobQH2VgLX1vAF7PsY/s640/AAAABcYGjcWXcLpjqHFHNxl7Fic63S1ziVdcm35aoVwWN7JY9Co7ypcQRLHuIInokOA0SUxeoqg6NFeoLyQ1JlVDzCss2kz5Q-Xt4oo9mUbRf3jqI1CfwseCPOqqW4Y-XF91CzTG9SwzvXk.jpg)