![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjNH_DAFTNyJgM0XbotboqE74A8UrRPbTlVWQwr2wsIQ2dvF9FHyYvKu9tAFJlH9f-ZYiFWBqot6GxnNrarg2dfAorZ9bxIrLOyXnoT-TQeUavMMzqQY5jhlW1vwvOczmWfzosl8R11R-rIa8-I4aY-nve6RyABcd1cTvtC2W7Q2s1CoT8SVGodXO8E/w440-h640/93142701_1564411987057139_5920564885132935168_n.jpg)
Once Upon a Time... This Morning (1994) | กาลครั้งหนึ่งเมื่อเช้านี้ | A-
Director: บัณฑิต ฤทธิ์ถกล
Genres: Drama
ปัญหาสังคมอย่างหนึ่งที่พบเจอได้ทุกที่ทั่วสากลโลกคือครอบครัว ซึ่งคนที่ได้รับผลกระทบมากที่สุดคือคนที่ยังขาดความเข้าใจในโลกกว้างที่ซับซ้อนดังเช่นลูกๆที่ยังไม่บรรลุนิติภาวะ ทำให้ทุกครั้งที่เกิดปัญหาจะสะเทือนจิตใจเป็นภาพจำในอดีต
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEir2Tx4jjMhNetb7XtazKru1UpzuHW8fJUc38jSHtbkL3ElsRonKDFq5LIIb4_l8P2pjz87DfhaMOUAqZxUIOYu_3RHZFxBx7vIBbUDIwcvf72h-ED8B87fA_NkqgjzzxX2GJU2xzzo__wgkwe4854a_R9Zv-Fxd8MqCLCJGRywA-sWcYnxWtNhZR86/w640-h360/MV5BNjNhM2Q2ZGEtZTA1ZS00NDcxLWExN2EtZDIyMjYzZmJjYWMxXkEyXkFqcGdeQXVyNDQyMDI0MQ@@._V1_.jpg)
กาลครั้งหนึ่งเมื่อเช้านี้ คือเช้าที่มีความสุขเพราะทุกคนได้ย้ายที่อยู่ใหม่ ทว่าไม่ใช่ทุกคนได้ไปจริงๆ เมื่อ ดำรง (สันติสุข พรหมศิริ) กับ อาภา (จินตหรา สุขพัฒน์) ตัดสินใจแยกกันอยู่ด้วยเหตุผลบางประการ ทำให้ โอ๋ (มาตัง จันทรานี), อ้น (ปรมัติ ธรรมมล) และ อั้ม (ชาลี ไตรรัตน์) พี่น้องทั้งสามที่อายุยังน้อยต้องเสียใจที่พ่อกับแม่เลิกกัน
การแยกย้ายจากกันครั้งนี้ได้ทำให้ลูกๆทั้งสามต้องตามไปอยู่กับแม่ กระนั้นหาได้มีความสุขจากการขาดพ่อ ทำให้พี่น้องทั้งสามวางแผนหนีจากแม่ไปหาพ่อ ซึ่งระหว่างเดินทางเข้าไปพัวพันกับด้านมืดของสังคมอย่างไม่รู้ตัวและต้องเอาตัวรอดโดยที่ไม่มีพ่อแม่
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj6040o7ON1SCYPf8PbD21Q62nhMine8SoY0T5jXwa9vjbSH6ZC8hBE-b21NUs5-xMTPG6NYCz2MGKdaAuIWxGdYpJWxndDtwUWxc9MZZNTVkbzlCCYQAS2FKLwOofZeJ_0XNLzxqC601ezhRYidQIsFCJAgit2ZfWh5MFKlvkRWRZh-S1RA290yLmv/w640-h360/MV5BZDlmZjZmODMtMjlkZS00NzhhLTgyN2UtMjUwNTc3ZTc3NDk1XkEyXkFqcGdeQXVyNDQyMDI0MQ@@._V1_.jpg)
เปิดเรื่องได้รวดเร็วกับปัญหาครอบครัวที่แยกกันอยู่ สิ่งที่ขาดไปคือสาเหตุของปัญหาที่แน่ชัดว่าทำไมถึงเลือกแบบนี้ แม้แต่ลูกๆยังงงและเสียใจในสิ่งที่เกิดขึ้น แต่พอเล่าเรื่องไปสักระยะหนึ่งจะเห็นว่าแม่นั้นมีความพยายามเรื่องงานของตัวเอง อยากผลักดันให้ตัวเองประสบความสำเร็จ ขณะเดียวกันพ่อย้ายตัวเองไปเป็นโค้ชฟุตบอลที่บ้านเกิด แม้จะดูไม่เกี่ยวข้องก็อาจเป็นปัญหาอย่างหนึ่งที่ต่างคนต่างมีความฝันและเลือกใช้ชีวิตของตัวเอง เมื่อเป็นครอบครัวใหญ่จึงมีเรื่องทะเลาะเพราะความเห็นไม่ตรงกัน
แม้ปัญหาแยกทางจะกำกวมไม่ชัดเจนและสถานะของพ่อกับแม่เหมือนมีคนอื่นด้วยนั้น แต่ท้ายที่สุดไม่ได้รับการเฉลยเป็นจริงเป็นจังประเด็นนี้สักเท่าไร คนที่ถูกเล่ามากที่สุดคือฝ่ายที่อยู่สถานะลูกของทั้งสองที่ต้องฝ่าฝันโลกภายนอก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjphbwSUmwGSle77Xga0zQwwXyZKdbQGYe_OX3ZKW00PjfRCRcPDxII0T6OprrPO1EISZh3-ujJ6xqThfbuGIupKpusPCf5i0VAWfUpgvCEFo8M0spUtfEXp133cR41tFqh_J7FS4wI8D0SP-ZyCZUndVapbHfG4FmmxVxKfX5nJ9J1r6Qp0PcFrXSq/w640-h360/MV5BZWFjZGJjYTUtMzMzNy00NmM3LWFiYWItMDYxMGI1ZDUyNDJlXkEyXkFqcGdeQXVyNDQyMDI0MQ@@._V1_.jpg)
การประติดประต่อเรื่องราวได้สนุกและลุ้นกับการเจอสิ่งแวดล้อมที่แตกต่างไปจากเดิม มิหนำซ้ำสะท้อนสังคมด้านมืดที่รู้ว่ามีแต่ไม่ค่อยสนใจให้กลายเป็นเรื่องใกล้ตัว การโยงปัญหาครอบครัวให้เข้ากับปัญหาเด็กไร้บ้านและทำงานผิดกฎหมายจึงเป็นเรื่องสำคัญ
โลกของเด็กที่เข้าไปในโลกอาชญากรคือฝันร้ายของทุกคนที่หนีไม่ได้ การถ่ายทอดเรื่องราวของเด็กที่ถูกจับชวนให้หดหู่ถึงสภาพความเป็นอยู่ แม้จะไม่หนักหนาสาหัสน่าสะเทือนใจเพราะถูกเลี้ยงอย่างดีเพื่อใช้งานทำกำไร แต่จะหนีจากอโคจรเห็นจะเป็นได้ยาก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg0bIfEkLB6kc_4fcKbvg5EeG9EOWCTRCaceIjE9_zlkk_GWKTK7uYFMcn0pd_yJZDMOVryoxWF-QnZZZdLaIsa2qCpplGMaLyLcfvtX1PR2zVycQZ4ydDOCrXqS_EgN1IQka3v-UX4XFURFTA5fN1NAwo4c3lEvu0mqB-jCfLvi3kxcmEB8nW6gESo/w640-h360/MV5BZTA5MTZkMmMtZjM2Yi00MDdjLWFiZGUtYjAxNWJiNDQ0MGM3XkEyXkFqcGdeQXVyNDQyMDI0MQ@@._V1_.jpg)
สไตล์การเล่าเรื่องทำให้ทุกอย่างเต็มไปด้วยปัญหาที่เหมือนแก้ง่าย แต่พอถึงเวลาต้องแก้ไขจริงๆกลับไม่ใช่เรื่องง่าย ทำให้อุปสรรคที่เจอแต่ละครั้งชวนให้เครียดเพราะความไม่เต็มใจ กระนั้นภายใต้ความเครียดยังมีจังหวะผ่อนคลายจากมุกตลกร้ายและการดูแลเอาใจใส่ของพี่ที่เล่านิทานให้น้องฟังอย่างละมุนละไม
น่าเสียดายที่ยังไงเสียเรื่องราวเป็นไปตามสูตรสำเร็จ ไม่ได้แหกกฎเกณฑ์หรือกล้าพอจะเล่าให้ผิดหวัง ทำให้ปมบางประการคลี่คลายง่ายดายทั้งที่เป็นปัญหาครอบครัวที่มีความซับซ้อนมากกว่านั้น แต่หากมองเป็นเรื่องผจญภัยที่ฟันฝ่ามาด้วยกันเพื่อพิสูจน์ความรักก็พอหยวนๆล่ะนะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg0ISMwN2vIiP1yWIhMhsATo7Ux3zcqs8XcyWhbBa3KBuVVBS3vr-p2ieGvQCm86GqwYeFaRj-8G0A7cEYLVRLhvhWvJYXQuD7jNeBv6Q3gxurnquI5rgdg9xCRoi7ttcjtsRTuR42g2J9nIY8F5NSpbGkTE9mYVPkA5-m__AcrPbWmXDEInGoiCP1r/w470-h640/MV5BNzBjMGIwMWYtODJjMC00MDM0LWI4NWEtMDVkYjhhNTFhNzg3XkEyXkFqcGdeQXVyMTc0MTEzMzM@._V1_.jpg)