![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhc_pH-7uN8gH9xYfpstmkvMd9QxRmmWPigPH4Oq4nNxuQZfWKcBRYjSdiAdnt0-NZL0ecDC8vsC8POX4A6vw-gUlS_8e9YDIcVhjK1lw0HtRJMGzQVxYwguILuOvBqbfu5ETJHeJWC8vk7tgOdPKgt3ugOUvIpHPO8-5WsxITqdILwVOulsYtN80wtnrc/w434-h640/MV5BMjk1N2ZjOWYtN2FiMi00YzE4LTg1ZTctOGVmMjBlNzllNmUzXkEyXkFqcGdeQXVyMjUzOTY1NTc@._V1_.jpg)
Black Rain (1989) | ฝนเดือด | B
Director: Ridley Scott
Genres: Action | Crime | Drama | Thriller
สองนายตำรวจนิวยอร์ค ได้แก่ นิค (Michael Douglas) และ ชาร์ลี (Andy Garcia) ได้รับภารกิจพาผู้ร้ายนามว่า ซาโต้ (Yusaku Matsuda) ส่งตัวให้ทางตำรวจญี่ปุ่น แต่เกิดเหตุการณ์ส่งตัวผิดพลาดทำให้หลบหนีไปได้ ฉะนั้นจึงเป็นหน้าที่ของทั้งสองต้องตามคนร้ายเพื่อกู้ศักดิ์ศรีคืนมา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiWSAvRrnxiQumN6Rv0v6JBUHtfMiwsWFGKKj7V2tWZznKYm0GcM754uI73OELYfAyX3nLnnkEko7Z9f87ohovZZaSMr_66eNn1UP_HSAFjVi38hsIQvJUz3J3fIvo-Q5mVEBepzgN52tKbb1wtydMSMYFCvwoIviOiWBTpyJJonIuhOSS_rwnonSHRNXk/w640-h264/MV5BODEyMzk4MjYtN2E0NC00MDVkLTg0MDUtMjgzNWVkYzkzMzMxXkEyXkFqcGdeQXVyOTc5MDI5NjE@._V1_.jpg)
Black Rain หรือฝนดำ คือ สิ่งที่เกิดขึ้นหลังจากการทิ้งระเบิดนิวเคลียร์ที่ฮิโรชิมาและนางาซากิ ซึ่งเกิดเขม่าและสารกัมมันตภาพรังสีลอยอยู่ในอากาศ เมื่อรวมตัวกับเมฆทำให้เกิดฝนตกสีดำ ซึ่งเป็นอันตรายต่อสิ่งมีชีวิตเพราะการปนเปื้อนสารเคมี
การใช้ชื่อหนัง Black Rain รวมไปถึงสถานการณ์และการอ้างถึงจากสิ่งที่ตัวละครกล่าวออกมาคือภาพสะท้อนของความอันตรายและการเปลี่ยนแปลงของสังคม ผลจากการแพ้สงครามโลกครั้งที่ 2 เกิดคนรุ่นใหม่ที่แตกต่างจากเดิม ขนบธรรมเนียมเดิมกลายเป็นสิ่งมองข้าม เฉกเช่นตัวร้ายที่พยายามทำทุกอย่างโดยไม่สนใจเงื่อนไขขององค์กร
ระหว่างที่ดูเกิดคิดถึง Blade Runner (1982) จากบรรยากาศฝนตกในญี่ปุ่นที่เต็มไปด้วยแสงสีสะดุดตา ความชื่นแฉะที่เต็มไปด้วยผู้คนบนทางเดิน แต่คงไม่แปลกที่จะถ่ายทอดอารมณ์คล้ายกันเพราะผู้กำกับคนเดียวกัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjAsQlyNeX66qC2-osyHq446VrvaIDneqKS-BInU9H2vqPGsZQZzAVxu_qL1gVBdRDhuzUUlWLS0yKNfk8P8PyFrUsrrqNPIDvGzNgtYE1hpKxYIuXgRLHFDzrpRMzzLfJnlEm4cz9qq2Y_4jToLPZcMBmDfGAuRtyxn1IA0fqQ9ttZY_FUnOjsmEWt4fQ/w640-h266/MV5BMDI2MGI5OTYtNWY4Yy00NzNjLThhMjItNTViMjYyNTZlNjViXkEyXkFqcGdeQXVyOTc5MDI5NjE@._V1_.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgCc2R6dx7mYT0Ce3CSVEKKSUDCcpglhHpbLmiyiOcMFJVliUZeAOLDVN7fgiGHaf6V9F004eI-126jRvmkG6vs0gc62w8zwugULgiqNKHzFiCmAKKlZDpLCk08j5VKlkmOtDzFM-SBsSWpHcXDEPefJ1XUmonpG9y0nyoEVl7VAbiLLuHFNZjJpmhtQg4/w640-h266/MV5BZGNkZmE2ZTctOTE2MC00NDhmLTkzYTYtNTk0ZjMzZjlkYTcwXkEyXkFqcGdeQXVyOTc5MDI5NjE@._V1_.jpg)
ชอบมากที่ได้เห็น Michael Douglas และ Andy Garcia แสดงคู่กันและเคมีเข้ากันอย่างเป็นปี่เป็นขลุ่ย จากคาแรคเตอร์ที่หล่อเท่ทั้งคู่และมีนิสัยต่างกันที่การมองโลก ซึ่งอีกคนมีความจริงจังเพราะอยู่วงการมานาน ส่วนอีกคนมีความหรรษาปรับตัวให้ง่ายกับสถานการณ์
สำหรับพล็อตเรื่องและรายละเอียดยังคงสไตล์หนังตำรวจจับผู้ร้าย เช่น มีการแก้แค้น มีองค์กรที่อยู่เบื้องหลัง มุมสีเทาของตำรวจ ซึ่งเล่าเรื่องแบบซึมซับมิติตัวละครและบริบทไปเรื่อยๆ ฉะนั้นมีฉากแอ็คชั่นที่น้อย แต่แลกกับความดิบที่สมจริงและแฝงความเท่เอาไว้ด้วย
ส่วนตัวค่อนข้างแนะนำแบบก้ำกึ่งเพราะพล็อตเรื่องไม่แปลกใหม่ แค่มีคาแรคเตอร์ที่น่าจดจำและบริบทบางอย่างของญี่ปุ่นที่น่าสนใจ สำหรับความเข้มข้นอาจไม่หนักหน่วงเท่าไรนัก แต่ได้อารมณ์ทริลเลอร์ที่พอหอมปากหอมคอเลยเชียว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjl6-feVfNzJWHgGdKiutCL7YGaZ07rKOOnra9drgCfNpiPQg9e7toF8niKYUg9TZW1GafvPNCHgwg5c_qjAWvO_4lzAz0erjsmUGRfKEgXadg8h9_kG3jTMNKAayDcFsR3IyMH4jp3AlR5CbZ0HJzNVqsteGRQApTwJgxW-4F5dXiHGS4xDrFuJqjvqzI/w484-h640/cc12f67cda9e493927cf154d18f07587.jpg)